4WD
Hạng C
20/3/05
718
3
18
53
Vietnam
Em thấy 1 số xe máy như Nouvo, Click hoặc các xe máy mới ở VN bây giờ đều có 1 bóng đèn pha, chứ không được lắp 2 bóng đèn thoải mái như trước đâu nữa. Em nghe các bác trong OS nói là khi lắp 2 bóng đèn thì dễ bị hiện tượng giao thoa, vì vậy cấm lắp bóng đèn đôi cho xe máy.

Vậy em xin hỏi:

1 - Giao thoa là bị sao vậy các bác? [8|]

2 - Xe ô tô thường có 2 đèn pha, thậm chí môt số xe buýt, xe tải còn có 4 đèn pha. Vậy thì hiện tượng này có bị ở ô tô không?

Cảm ơn các bác! ;)

Last edited by a moderator:
Hạng B2
9/3/07
186
1
18
RE: Thắc mắc xíu: Giao thoa là bị gì vậy các bác?

Giao thoa là
http://vi.wikipedia.org/wiki/Giao_thoa

Nhưng với đèn pha thì phải là laser mới có giao thoa như vậy xảy ra.

Hiện tượng giao thoa như trên không xảy ra với bóng đèn thông thường (vì ánh sáng các đèn thông thường không "đồng pha" với nhau - sorry bác nếu em dùng nhiều từ chuyên môn quá).

Em thấy vẫn có nhiều xe máy có 2 đèn mà
http://en.wikipedia.org/wiki/Suzuki_FXR150

Chắc là lý do khác bác ạ (hoặc là người ta dùng từ "giao thoa" với nghĩa khác?)

Hạng B2
12/2/06
173
9
18
HCMc

Em cũng chả hiểu tại sao lại bỏ thiết kế 2 đèn:mad: chán....

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
90.292
113

Trích đoạn: 4WD

Em thấy 1 số xe máy như Nouvo, Click hoặc các xe máy mới ở VN bây giờ đều có 1 bóng đèn pha, chứ không được lắp 2 bóng đèn thoải mái như trước đâu nữa. Em nghe các bác trong OS nói là khi lắp 2 bóng đèn thì dễ bị hiện tượng giao thoa, vì vậy cấm lắp bóng đèn đôi cho xe máy.

Vậy em xin hỏi:

1 - Giao thoa là bị sao vậy các bác? [8|]

2 - Xe ô tô thường có 2 đèn pha, thậm chí môt số xe buýt, xe tải còn có 4 đèn pha. Vậy thì hiện tượng này có bị ở ô tô không?

Cảm ơn các bác! ;)

1. Định nghĩa giao thoa thì bác tttrung đã đưa lên rồi nhưng để dễ hình dung bác cứ tưởng tượng như sau:
Khi ta ném hòn đá xuống hồ thì sẽ làm cho nước dao động lên xuống và tạo thành những vòng tròn đồng tâm lan tỏa ra xa. Nhưng khi ta ném 2 hòn đá gần nhau thì sẽ có hiện tượng những vòng tròn này xen phủ lên nhau và làm cho biên độ dao động tại những vùng này thay đổi, có chỗ thì tăng lên, chỗ thì giảm đi, thậm chí triệt tiêu. Hiện tượng này được gọi là giao thoa và nó xảy ra khi các sóng gặp nhau.
Ánh sáng cũng có bản chất sóng nên cũng có hiện tượng giao thoa ánh sáng. Khi đó không phải là tạo nên một vùng sáng rộng hơn mà lại xuất hiện những vùng sáng tối xen kẽ. Thí nghiệm này được mô tả rất kỹ trong sách Vật lý phổ thông vì đây là minh chứng rõ ràng nhất cho bản chất sóng (bên cạnh bản chất hạt) của ánh sáng.

Có lẽ đây là lý do mà bóng đèn đôi không được ưa chuộng nữa.

2. Xe ô tô sử dụng 2 bóng đèn pha để chiếu sáng 2 vùng khác nhau nên không bị ảnh hưởng nhiều của hiện tượng giao thoa ánh sáng này.

Hạng B2
9/3/07
186
1
18

Bác à, em đã nói rồi, giao thoa giữa hai sóng phải có lệch pha nhau không thay đổi theo thời gian. Thí nghiệm trong sách vật lý phổ thông bác phải làm với CÙNG MỘT ĐÈN (chiếu qua 2 khe hẹp) thì mới thấy được, vì ánh sáng từ cùng một đèn mới lệch pha nhau một góc không đổi theo thời gian (cụ thể là đồng pha nhau). Còn 2 ĐÈN thì bác không thấy được đâu.

Hi hi bác nào không tin thì cứ hỏi thêm các bác đồng nghiệp của em ở Viện Vật lý, 10 Đào Tấn, Hà Nội nhé.

4WD
Hạng C
20/3/05
718
3
18
53
Vietnam

Em đã xem lại SGK Vật lý lớp 12, về lý thuyết thế là tạm ổn. Còn thực tế, bác tuandq đã nói em cũng hiểu rồi :).

Cảm ơn các bác nhiều!