Chi Hội Trưởng SFC
1/8/10
3.144
508
113
123
Re:Thái độ dịch vụ củ chuối của Hyundai Trần Hưng Đạo

Đinh Khắc Hùng nói:
Thôi tiện có Bác chủ nói thì Em cũng nói luôn.Em mua xe Tucson ở đấy nhưng thái độ làm việc thì chuối thật và mắc nữa.Thay nhớt mà hết hơn 500K,nay Em mới biết là đắt,hoá đơn thì hứa hẹn hoài.
Mấy bữa ghé bảo dưỡng(vì văn phòng gần đấy) nhưng có vẻ như trình độ thợ thầy kém,thắng trước xe em kêu cục cục và bụi do má phanh rất nhiều.Em hỏi nhưng nhân viên nói là chạy thời gian sau sẽ hết.Đến nay gần 12,000 rồi mà vẫn như thế mà đĩa thì nóng hơn mấy xe khác.Chẳng biết tại sao.
Thôi hôm sau mang qua chỗ khác cho lành.
Cấm đổ rượu theo beer , ấy quên: té nước theo sông ... nghe ku !

Hạng D
13/9/09
3.006
10.477
113
52

thanhcongctyta nói:
Xe mình xe dầu kg biết thay nhớt giống bác được kg? Nhưng khoảng bao nhiêu km thì nên thay nhớt lại? mobil 1 có 1 loại chuyên dùng cho xe dầu Turbo Diesel 5W-40)(210K/L
Bác nên xem phần cuối của HDSD trong xe bác, phần Maintenance sẽ có khuyến cáo rõ ràng về việc dùng nhớt loại nào cho xe.
Phẩm cấp & chỉ số viscosity của nhớt cho xe Diesel có<span style=""color: #ff0000;""> khác so với máy xăng</span>.

Hạng D
15/12/06
1.211
5.282
133
39

Em có vài thông tin muốn chia sẽ với bác Newbie ...là bác đang dùng loại nhớt 5W-30 chưa hẳn đã là tốt cho điều kiện khí hậu ở VN

[h5]3. Đôi điều về nhớt 5W[/h5] Như đã so sánh trong bảng trên. Nhớt nên sử dụng ở điều kiện VN vẫn là 10W-40. Vả lại, đa số các sản phẩm nhớt 10W-40 trên thị trường là của các hãng lớn và có phẩm chất cao. (Chọn phẩm chất nhớt cho xe máy, xem mục 4 bài Chọn dầu nhớt cho xe máy)

Còn với nhớt 5W thì sao?
Vấn đề ở xứ băng tuyết là sợ nhớt đông đặc, nhớt đặc bơm không kịp sẽ gây hư hỏng máy. Cho nên mới sinh ra các loại nhớt 5W và 0W.
Vấn đề ở xứ nóng như Việt Nam hoàn toàn khác. Khi ở nhiệt độ thường, nhớt quá loãng, lúc đó mới nảy sinh câu hỏi: liệu khi chưa đủ nhiệt độ để nhớt kéo màng thì nhớt loãng có làm hỏng chi tiết máy hay không?

(Độ nhớt loãng quá thì máy sẽ vận hành dưới dạng bôi trơn màng mỏng có hại cho chi tiết máy.

Các hãng sản xuất dầu nhớt vẫn chưa có lời giải thích nào khi đem dòng sản phẩm 5W- vào thị trường Đông Nam Á. Nhưng người sử dụng nên đọc kỹ Manual theo xe, với một số dòng xe, nhà sản xuất khuyên không nên dùng nhớt 5W-40.

Hạng F
6/12/08
9.717
33
48
Ukraine

Anh em SFC hình như đợt off ba miền được bảo dưỡng miễn phí ở đây truóc khi lên đường , em cùng Chym cũng vô làm ... Sau vụ đó Anh em chê thợ thuyền kém ,có bác nào hình như iamnofear độ cái đèn led đơn giản hỏng hơn ngày. Anh em gọi ra hyundai thành công than phiền chút thôi .
Có chỗ hyundai mới bên q4 có vẻ Anh em chưa than còn lại có thể chửi cả ba ông : viet han ,Tien phong, thd ha ha , chac hang chuối lên mấy đại Lý chuối theo. Em thề em Hứa em đảm bảo không ghé qua : Tien phong và Thd một lần nữa !

Thôi thì bên THD đã lên tiếng và em cũng chốt rồi ... Bac Pê đê nào tiện tay đóng thớt lại dùm cái đi.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658

nobitta nói:
Em có vài thông tin muốn chia sẽ với bác Newbie ...là bác đang dùng loại nhớt 5W-30 chưa hẳn đã là tốt cho điều kiện khí hậu ở VN

[h5]3. Đôi điều về nhớt 5W[/h5] Như đã so sánh trong bảng trên. Nhớt nên sử dụng ở điều kiện VN vẫn là 10W-40. Vả lại, đa số các sản phẩm nhớt 10W-40 trên thị trường là của các hãng lớn và có phẩm chất cao. (Chọn phẩm chất nhớt cho xe máy, xem mục 4 bài Chọn dầu nhớt cho xe máy)

Còn với nhớt 5W thì sao?
Vấn đề ở xứ băng tuyết là sợ nhớt đông đặc, nhớt đặc bơm không kịp sẽ gây hư hỏng máy. Cho nên mới sinh ra các loại nhớt 5W và 0W.
Vấn đề ở xứ nóng như Việt Nam hoàn toàn khác. Khi ở nhiệt độ thường, nhớt quá loãng, lúc đó mới nảy sinh câu hỏi: liệu khi chưa đủ nhiệt độ để nhớt kéo màng thì nhớt loãng có làm hỏng chi tiết máy hay không?

(Độ nhớt loãng quá thì máy sẽ vận hành dưới dạng bôi trơn màng mỏng có hại cho chi tiết máy.

Các hãng sản xuất dầu nhớt vẫn chưa có lời giải thích nào khi đem dòng sản phẩm 5W- vào thị trường Đông Nam Á. Nhưng người sử dụng nên đọc kỹ Manual theo xe, với một số dòng xe, nhà sản xuất khuyên không nên dùng nhớt 5W-40.

Xe mới thì buộc dùng nhớt lỏng; ngay cả xe tải nhẹ H100 của Hyundai cũng dùng nhớt này thời gian đầu.

3/7/10
708
20
18
52
TP/HCM

Cấm đổ rượu theo beer , ấy quên: té nước theo sông ... nghe ku !
[/quote]
Lày nhá Cụ.Rùa,có vài cụ đấy,đừng tưởng là hàng hiếm nhá.

Hạng B2
14/7/10
461
239
43
Da Nang

Newbie_SG nói:
Đừng chấp tập lái các bác ui. Dù là user hay sâu/service giả danh thì vài post trên cũng đủ thấy hiểu biết về xe của bác này là gần bằng zero.

- Trong hãng thay dầu thường, chỉ số SAE 15w40, giá chỉ có <span style=""color: #ff0000;"">390k</span>, dầu này không phải fully synthetic (dầu tổng hợp) nên chỉ chạy 3,000-5,000km là phải thay, ngoài ra độ nhớt viscosity 40 là quá đặc cho động cơ mới. Nó làm nặng máy và tăng tiêu hao nhiên liệu.

- Em dùng 5w30 theo khuyến cáo của tài liệu HDSD, phẩm cấp SM. Dầu 5w30 được sử dụng cho động cơ hoạt động ở nhiệt độ môi trường từ -30 đến 50°C. Dầu Mobil1 fully synthetic được sử dụng 15,000miles (hơn 24,000km) mới phải thay. Tuy nhiên ở điều kiện khắc nghiệt tại VN (xe chạy chậm, quãng đường ngắn, bụi nhiều & nhiệt độ môi trường cao) thì cũng nên thay sớm hơn (10,000-15,000km). Sau khi thay xong thì máy êm hơn hẳn lần trước dùng 15w40. (bác nào không tin cứ thử 1 lần rùi biết).
- Dầu Mobil1 giá hơi chát (em mua dầu hết <span style=""color: #ff0000;"">1tr1</span> cho 5 chai 0.946L) nhưng đáng đồng tiền bát gạo lắm. Hyundai còn khuyến cáo dùng 5w20 để đạt độ tiết kiệm tối đa về nhiên liệu (nhẹ máy) nhưng dầu 5w20 hơi khó kiếm.

P/S: Nhưng nếu chú khaitoyota này là service của HD THĐ đăng ký nick âm binh để tung hứng hoặc ném đá thì em thấy HD THĐ nên fire him. Không hiểu gì về kỹ thuật mà làm "cố vấn dịch vụ" thì các bác biết hậu quả rùi đó. Đúng là ngu còn cố tỏ ra nguy hiểm :D
Cảm ơn bài của Bác, nhân đây cho em hỏi ké tý:
Số là em đã thủ sẵn 3 chai nhớt Mobil1 chuẩn bị thay cho vợ 2 em, gọi lên Kia TH thì họ bảo rằng, nếu thay nhớt ngoài (mà không thay nhớt của Hãng - Helix gì đó - thì họ sẽ không chịu trách nhiệm bảo hành cho em nó trong thòi gian đến nếu có hỏng hóc gì liên quan đến máy móc....:(:(
Xin hỏi các Bác, vậy em nên liều thay nhớt Mobil1 luôn hay lại phải thay nhớt của Hãng? Hổng lẻ đợi đến hết thời gian bảo hành mới được thay nhớt Mobil1?

Hạng C
6/4/11
967
33
28
20

Bác thay dầu của Hảng cho khỏi phiền phức, lại đang được giảm 50%, mình mới thay xong hôm qua , tiền công miển phí chỉ có khoảng 130k thôi+ them cái bóng đèn khoảng 150k gì đó quên rồi.
Còn không thì bác cứ đọc trong sổ BH xem, có quy định loại nhớt phải thay hay ko
Thay để đi chơi Lễ cho zui nhé

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.789
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com

manhodessa nói:
Anh em SFC hình như đợt off ba miền được bảo dưỡng miễn phí ở đây truóc khi lên đường , em cùng Chym cũng vô làm ... Sau vụ đó Anh em chê thợ thuyền kém ,có bác nào hình như iamnofear độ cái đèn led đơn giản hỏng hơn ngày. Anh em gọi ra hyundai thành công than phiền chút thôi .
Có chỗ hyundai mới bên q4 có vẻ Anh em chưa than còn lại có thể chửi cả ba ông : viet han ,Tien phong, thd ha ha , chac hang chuối lên mấy đại Lý chuối theo. Em thề em Hứa em đảm bảo không ghé qua : Tien phong và Thd một lần nữa !

Thôi thì bên THD đã lên tiếng và em cũng chốt rồi ... Bac Pê đê nào tiện tay đóng thớt lại dùm cái đi.
Thưa bác Mạnh Odessa!
Nick Hyundai_Tranhung là nhân viên sale (phòng kinh doanh) sao có thể ĐẠI DIỆN cho Công ty Hyundai Trần Hưng Đạo đưa ra lời xin lỗi cho sai phạm của phòng khác (PHÒNG DỊCH VỤ) được thưa Bác? Sao các Bác cả tin thế nhỉ???

Last edited by a moderator:
Hạng C
4/1/09
666
4
18

Em cũng đồng ý quan điểm của bác Ha_sonata nhưng theo em do diễn đàn mình là các thành viên đăng kí tự do nên việc hiểu 1 nick nào đó đại diện cho tư cách pháp nhân của 1 tổ chức để đưa ra lời xin lỗi thì có thể tạm chấp nhận nhưng nếu trong sự vụ này thì HD THD nên có văn bản gửi thẳng cho bác chủ thớt nếu chỉ xin lỗi riêng bác chủ thớt còn nếu xin lỗi tất cả các khách hàng thì nên có thông cáo báo chỉ của TGĐ hoặc người được TGĐ uỷ quyền là hợp lí...
Ha Sonata nói:
manhodessa nói:

Thưa bác Mạnh Odessa!
Nick Hyundai_Tranhung là nhân viên sale (phòng kinh doanh) sao có thể ĐẠI DIỆN cho Công ty Hyundai Trần Hưng Đạo đưa ra lời xin lỗi cho sai phạm của phòng khác (PHÒNG DỊCH VỤ) được thưa Bác? Sao các Bác cả tin thế nhỉ???