Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
18/7/11
1.004
4.773
113
Q7
Diện tích căn B như vậy ~ 50m2 thì không còn là mini nữa rồi, size này cho 2 phòng ngủ chuẩn. Lỗ thông thóang sau toilet nên bỏ để tận dụng diện tích.
Theo em thì căn hộ mini cho thuê kiểu này nên chừa cái sảnh chung cho nó thóang, cố gắng bố trí cửa vào căn hộ cho lệch một chút so với các lối đi xuống cầu thang (kính đáo hơn 1 tý) và bố trí gen rác.
Nghiên cứu thêm phương án ghép 2 cái toilet lại gần nhau sẽ tiết kiệm chi phí đầu tư

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
@All: như nói ở trên, kiến trúc tổng thể của ngôi nhà và mục đích kinh doanh, định hướng nội thất, trang trí quyết định nhiều đến chọn P/A mặt bằng.... ngoài ra em còn đặt hàng bác Tồn về phần sảnh mỗi tầng có thể là phòng lễ tân khi công năng thay đổi, ngay cả sảnh tầng có khe giếng trời để trang điểm vách tường sau để khác ra vào không đơn điệu ..., biết đâu bác HT bác được 3 cái đèn pha lê thì sao :D. Ngoài ra phải tham chiếu nhiều quy định của XD, PCCC... để có P/A thích hợp... ví dụ mật độ XD tối đa 85%, chiều cao tối đa, có hầm hay không... nói chung em còn nhức đầu dài dài....:D
@ Haobui: cám ơn bác, good design
, hy vọng được xem P/A căn hộ 26m2 của bác Quỳnh Rùa

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
Em cập nhật một số quy định về căn hộ cho các bác có nhu cầu tham khảo, em cũng hy vọng nhận được thông tin bổ ích từ các bác đa, đang, sẽ kinh doanh nghành nghề này để ngày hoàn thiện "môi trường kinh doanh"
:D
=======================================
BỘ CÔNG AN
Số: 33/2010/TT-BCA - Hà Nội, ngày 05 tháng 10 năm 2010 ....
g) Cho tổ chức, cá nhân người nước ngoài thuê nhà để ở hoặc làm văn phòng
- Đối với cơ sở cho người nước ngoài thuê nhà để ở: Phải đảm bảo các điều kiện về vệ sinh, môi trường, phòng cháy và chữa cháy; chấp hành các quy định về thông báo lưu trú; kịp thời thông báo cho cơ quan Công an về tin tức, tình hình có liên quan đến an ninh, trật tự.
Người nước ngoài thuê nhà để ở phải có giấy phép tạm trú hợp pháp tại Việt Nam và chấp hành việc kiểm tra của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
- Đối với cơ sở cho tổ chức, cá nhân nước ngoài thuê nhà làm văn phòng: Có nhân viên lễ tân trực; phải cập nhật đầy đủ các thông tin có liên quan đối với các tổ chức, cá nhân nước ngoài thuê nhà làm văn phòng (tên văn phòng, lĩnh vực hoạt động, người đứng đầu văn phòng, tổng số nhân viên); yêu cầu các văn phòng, công ty chấp hành đầy đủ các quy định về đảm bảo an ninh, trật tự tại cơ sở.
Nếu thuê nhà để đặt trụ sở văn phòng đại diện, chi nhánh công ty hoặc cơ sở hoạt động kinh doanh thì phải yêu cầu cá nhân, tổ chức nước ngoài cung cấp Giấy phép đặt văn phòng đại diện, chi nhánh công ty, hoặc Giấy chứng nhận đầu tư do cơ quan Nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp và chấp hành việc kiểm tra của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.
- Chủ cơ sở kinh doanh có trách nhiệm yêu cầu các tổ chức, cá nhân nước ngoài thuê nhà để ở hoặc làm văn phòng thực hiện việc đảm bảo an ninh, trật tự; công tác phòng cháy, chữa cháy và nội quy tại cơ sở.

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
@Haobui:
- Nếu dời cửa vào phòng ngủ về phía toilet rồi cho tủ áo qua phía tivi thì phòng ngủ sẽ rộng hơn và dể dùng hơn.
- Còn 2 Chiếu nghĩ cầu thang a nên sẽ thêm bậc, như vậy thì giếng trời cầu thang sẽ rộng ra thêm chút và a lấy 1 góc làm cái gen rác trên đó, chứ ko làm ngay sảnh ảnh hưởng tới căn hộ, mổi lần đổ rác mình đi lên chiếu nghĩ cầu thang mới đổ rác sẽ hay hơn

Last edited by a moderator:
Hạng C
21/4/11
596
199
43
Hôm nay rảnh, em cũng xin hóng hớt tí ! Em xin đưa ý kiến với tư cách người đi thuê nhé!
Hồi em ở Nhật, cũng ở cả năm trời trong 1 căn hộ có diện tích giống như hai căn của bác. Em thấy nó thiết kế rất hợp lý, thông thoáng và ở rất thoải mái, tiện nghi. Cụ thỉ là : Cạnh cửa vào, 1 cái bếp rất xinh (khoảng 4m2 thôi nhưng kê được cả máy rửa chén, tủ lạnh, tủ kệ, vv... gia đình nhỏ dùng vô tư, đứng nấu, ra vào thoải mái). Phía trước bếp là cái quầy bar, kê được 2-3 cái ghế hoặc có thể đặt 1 cái bàn ăn nhỏ 4 người. Bên hông cái bếp (phần còn lại giữa bếp với tường) là (từ trong ra) : 1 phòng tắm đứng nhỏ xinh, dọc tường phần còn lần luợt là WC, bệ lavabo (bên dưới có tủ ) và hộc để máy giặt (phía trên là tủ đựng q/áo, khăn...). Chiều dài của nó chắc nhô ra so với bếp khoảng 1,5m gì đó (thế cho nên khách nếu có nhu cầu có thể kê bàn ăn vô tư).
Tiếp theo là cái phòng khách, kệ tv, rồi phòng ngủ (dùng cửa lùa ở giữa mở ra hai bên nhé, rất gọn và thoáng). Nếu bác thích thì có thể làm bằng vách kính lùa (có dán trang trí ở dưới để đảm bảo riêng tư), ở trên để trống cho thoáng và sáng.
Phòng khách đã có tv và ở ngay bên cạnh, phòng ngủ bác chẳng nên đặt kệ TV làm gì, mà thay vào đó là đặt 1 cái tủ âm q/áo gắn liền với 1 cái bàn làm việc kiêm bàn trang điểm là ok.
Nếu em đầu tư nhà kiểu này thì em cũng sẽ bố trí không gian như vậy, kể cả sau này có muốn chuyển thành văn phòng mini cũng ok (Phòng ngủ thành phòng họp hay phòng gdoc), bếp thành quầy lễ tân, tủ wc có thể dùng để đựng hồ sơ, két sắt... Chẳng phải đập phá gì.

Hạng C
21/4/11
596
199
43
Em ko có... bút bác ui !! Vả lại, nếu có, em cũng làm biếng
... đâu phải việc của em, của các bác kts chứ !!

Status
Không mở trả lời sau này.