Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
20/12/09
1.170
7.862
113
haobui nói:
Minh Pham nói:
@ Edwardian, Syhungkts, KTS OSFI: mọi ý kiến của các bác em đều trân trọng và suy ngẫm, không phải riêng cho công trình này mà ứng dụng nhiều những trường hợp khác. Thật sự rất cám ơn các bác và bất ngờ về mọi góp ý chân thành của KTS OSFI. Thật ra em không mở thớt này, vì em lăn tăn nhiều và bác KTS Tồn gợi ý em mở thớt thăm dò trên diễn đàn này và gút lại bác Tồn sẽ hỗ trợ về thiết kế... Một lần nữa cám ơn các bác, mong nhận được nhiều ý kiến từ các bác
E nghĩ bác Minh Phạm nên xóa topic này . Nếu đã tin tưởng a Tồn thì nên tôn trọng ý tưởng của anh ấy . E là 1 KTS biết vẽ , nếu như là chuyện của e: 1 CĐT nào đó mang thiết kế đang làm chưa xong lên đây để xin thêm ý kiến từ những người khác thì e đây sẽ trả tiền lại . Còn nếu CĐT chọn phương án của người nào, giống như thi thiết kế thì CĐT nên trả thù lao cho người đó , như việc bác chọn P.án của em thì bác làm vậy rất buồn cho a Tồn và nếu bác trả thù lao cho em, thì e cũng sẽ ko vui .
Ko biết a Tồn với bác HĐ ra sao , nói thật là những quy mô này e nhận thiết kế ko dưới 70 triệu cho kiến trúc và nội thất .
Và lời mong bác Minh Pham hiểu .
E tự đổ xăng đốt nhà rồi tự cầm bình đi chữa cháy
Cứ để cái thớt này tồn tại không việc gì phải xóa

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
Kiến trúc sư cũng như ca sĩ vậy. Nhạc kiểu gì cũng có một giới họ nghe và thấy...khoái.
Quan trọng là đã chọn hát nhạc gì thì cũng phải kiên trì hát cho tới... thể loại đó. Kts có giới...hâm mộ càng đông mình càng có xèng. Ban đầu có thể hát nhạc thị trường để kiếm cơm từ giới lao động, dần dần phải nâng cấp lên bác học chút xiú để câu khách trí thức.
Mà hát nhạc gì đi nữa thì cũng là phục vụ xã hội, e trân trọng tất cả các kts có sản phẩm phục vụ xã hội như em. Chúng ta mài mòn đít quần ở giảng đường với lý tưởng cao cả về nghề nghiệp không phải dùng để...phê bình lẫn nhau. Dùng cái đó kiếm cơm, kiếm sữa, kiếm danh tiếng hay hơn.
Đã neo cờ lác sít lại muốn in tơ rắc sần architecture theo em là hông nên, bác chủ thớt cứ sì tai bác Tồn mà chiến.
Mặt khác, kiến trúc là thừa kế và phát huy do đó 1 phương án kiến trúc của ông này đi đem cho ông khác xem sẽ đẻ ra 1 cơ số lỗi ? và tư vấn phương án khác (cũng 1 tỉ lỗi)
Đơn giản là vì đời đếch có caí gì hoàn hảo cả, anh phải dám đánh đổi cái nọ lấy cái kia thôi. Vừa muốn vú đít đẹp như ngọc trinh lại đòi còn trinh nữa lấy đâu ra???

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
EDWARDIAN nói:
"thiết kế ko dưới 70 triệu cho kiến trúc và nội thất"
bác haobui chắc tính giá tk cho 1 tầng đó bác ! bác chọn bác Tồn vậy là giá tốt rồi đó bác. he he em giỡn chút cho thớt bớt căng thẳng.
Em thấy bác định 400-500usd/ 1 căn có khả thi không bác. em có <span style=""color: #ff0000;"">thằng bạn thuê căn nhà trệt trong hẻm gần cà fê Du miên ngang 8m dài 22m, sân 10m nhà 12m đánh con innova vào đậu ngon mà có 8tr/1 tháng</span>. em nghe sảng hồn:confused:. em chưa bao giờ đầu tư nên cũng quan tâm cho thêm kiến thức
Em lại xin ngồi im lót dép chờ xem p.án hoàn chỉnh. Hoàn chỉnh bác post em xem học hỏi nhé !
Như em nói ở trên, trong 2 căn, có 1 4x13.6 m căn 1 trệt, 1 lầu (mái tôn, trần thạch cao) mà em hợp đồng dài hạn gần 2 năm rồi 10 triệu/ tháng, cọc 3 tháng..., 1 căn nát 5.2x13m (4 triệu/ tháng, căn này thì em không nói... đụng giới hạn dưới rồi :mad:) nhà em hẻm cụt 3 m. Tại sao có sự khác biệt vậy ? Nhà em cho thuê 10 triệu còn bạn bác chỉ có thuê 8 triệu gấp đôi diện tích, hẻm to hơn ( Hẻm 48 Hồ Biểu Chách em biết - hẻm ngon).... Bác nào bên VNreal hay Saigon renting đều biết nhà này của em về nội thất kiến trúc..., vô xác nhận dùm em... sau này còn hợp tác căn hộ này chứ :)
@Jeany.huynh: ghi nhận ý kiến của mợ, nhưng em vẫn tin ở hoa hồng :D...

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
tranvietanhtuan nói:
Kiến trúc sư cũng như ca sĩ vậy. Nhạc kiểu gì cũng có một giới họ nghe và thấy...khoái.
Quan trọng là đã chọn hát nhạc gì thì cũng phải kiên trì hát cho tới... thể loại đó. Kts có giới...hâm mộ càng đông mình càng có xèng. Ban đầu có thể hát nhạc thị trường để kiếm cơm từ giới lao động, dần dần phải nâng cấp lên bác học chút xiú để câu khách trí thức.
Mà hát nhạc gì đi nữa thì cũng là phục vụ xã hội, e trân trọng tất cả các kts có sản phẩm phục vụ xã hội như em. Chúng ta mài mòn đít quần ở giảng đường với lý tưởng cao cả về nghề nghiệp không phải dùng để...phê bình lẫn nhau. Dùng cái đó kiếm cơm, kiếm sữa, kiếm danh tiếng hay hơn.
Đã neo cờ lác sít lại muốn in tơ rắc sần architecture theo em là hông nên, bác chủ thớt cứ sì tai bác Tồn mà chiến.
Mặt khác, kiến trúc là thừa kế và phát huy do đó 1 phương án kiến trúc của ông này đi đem cho ông khác xem sẽ đẻ ra 1 cơ số lỗi ? và tư vấn phương án khác (cũng 1 tỉ lỗi)
Đơn giản là vì đời **** có caí gì hoàn hảo cả, anh phải dám đánh đổi cái nọ lấy cái kia thôi. <span style=""color: #ff0000;"">Vừa muốn vú đít đẹp như ngọc trinh lại đòi còn trinh nữa lấy đâu ra??? </span>
Sao không? Một ví dụ hoàn hảo

Tập Lái
4/5/11
6
1
0
58
*Phương án này bị sai công năng rồi các bác ạ, balcony - sân phơi phải chung với bếp và phòng khách. Cũng không tiết kiệm vật tư đường ống mà đáng lẽ chung cư phải đc :D. Thiếu ánh sáng tự nhiên ở phòng khách, bếp, cầu thang (ưu tiên hơn so với phòng ngủ)

@EDWARDIAN
*9.2m or hơn bình thường đối với công trình nhiều nhịp, nhưng đối với nhà phố 5, 6 tầng thì không khả thi: Cực kỳ tốn kém, thêm nữa kích thước đà, cột rất lớn trong khi bị khống chế chiều cao tầng. Phần móng càng tốn kém, khi có bản vẽ thì bác chủ biết thêm cọc DUL, khoang nhồi là gì :))

EDWARDIAN nói:
Vâng em rõ rồi ! cám ơn bác đã phúc đáp. Riêng em em vẫn nghĩ p. án mb bác đang bàn trên đây chưa ổn và linh hoạt. em có ý kiến riêng thế này, vì nhà này bác đầu tư kinh doanh nên cần linh hoạt để có thể đối phó thời cuộc :
- Về kết cấu theo em bác cho băng đà ngang qua hết chiều ngang nhà luôn, 9.2m không là gì cả nếu muốn. Khi đó em nghĩ bớt được một mớ cọc ép đó bác ạ, đổi lại bác có thể tốn tí sắt và btông vào đà, sàn nhưng vẫn lợi hơn! bỏ cột giữa đi không gian chủ động mà ngay cả khi chưa xây tường bác đã thấy nhà bác đáng giá rồi !
- Về kiến trúc theo em bác vẫn nên định hướng bếp và wc dạt về 1 phía gần cầu thang, cái p. án đầu bác nói em xem rồi, bếp vẫn ở giữa nhà, bác nói " định hướng khách hàng " em có phần khg xuôi. Thời này cũng khó nói mạnh. thế nên em nghĩ mình vẫn nên nắm phần chủ động trước là hơn. Nếu có biến bác có thể chuyển đổi công năng thành hotel hoặc office, khi đó không phải đập cái wc giữa nhà mà chỉ cần bít cái giếng trời bác thêm dt net tính tiền hoặc...Em xin nhường lời lại cho các bác khác vì cảm thấy xía zô hơi nhiều. hi hi

Tập Lái
12/11/11
5
0
0
@caddd: đó là ý kiến riêng của em, bác chủ thớt thấy hợp thì tham khảo, tiến hành, còn không thì thôi. Nếu là em đầu tư thì em sẽ làm như vậy. em cũng làm xây dựng nên em thấy chẳng có vấn đề gì khó với kết cấu này. còn tốn kém thì phải cụ thể mới biết nhưng nhìn cái lợi sau này thì thích hơn

Hạng D
18/7/11
1.004
4.783
113
Q7

tonjohn nói:
Bác chủ không phải đưa PA lên đây để chọn KTS thiết kế ( vì bác ấy đã chọn a rồi
) ,mà để tham khảo thêm ý kiến của anh em,không phải đơn thuần là chuyên môn kiến trúc mà còn tham khảo loại hình cho thuê để ra quyết định đầu tư .
Cám ơn tất cả anh em đã cho ý kiến. Tonjohn luôn khác người ở điểm này,không giận ai bao giờ.Ý kiến hay thì tiếp thu,ý kiến dở thì để mình biết người đó dở tránh xa không hợp tác ,chê bai làm gì he he

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
caddd nói:
*Phương án này bị sai công năng rồi các bác ạ, balcony - sân phơi phải chung với bếp và phòng khách. Cũng không tiết kiệm vật tư đường ống mà đáng lẽ chung cư phải đc :D. Thiếu ánh sáng tự nhiên ở phòng khách, bếp, cầu thang (ưu tiên hơn so với phòng ngủ)

@EDWARDIAN
*9.2m or hơn bình thường đối với công trình nhiều nhịp, nhưng đối với nhà phố 5, 6 tầng thì không khả thi: Cực kỳ tốn kém, thêm nữa kích thước đà, cột rất lớn trong khi bị khống chế chiều cao tầng. Phần móng càng tốn kém, <span style=""color: #000000;"">khi có bản vẽ thì bác chủ biết thêm cọc DUL, khoang nhồi là gì :)) </span>
EDWARDIAN nói:
Vâng em rõ rồi ! cám ơn bác đã phúc đáp. Riêng em em vẫn nghĩ p. án mb bác đang bàn trên đây chưa ổn và linh hoạt. em có ý kiến riêng thế này, vì nhà này bác đầu tư kinh doanh nên cần linh hoạt để có thể đối phó thời cuộc :
- Về kết cấu theo em bác cho băng đà ngang qua hết chiều ngang nhà luôn, 9.2m không là gì cả nếu muốn. Khi đó em nghĩ bớt được một mớ cọc ép đó bác ạ, đổi lại bác có thể tốn tí sắt và btông vào đà, sàn nhưng vẫn lợi hơn! bỏ cột giữa đi không gian chủ động mà ngay cả khi chưa xây tường bác đã thấy nhà bác đáng giá rồi !
- Về kiến trúc theo em bác vẫn nên định hướng bếp và wc dạt về 1 phía gần cầu thang, cái p. án đầu bác nói em xem rồi, bếp vẫn ở giữa nhà, bác nói " định hướng khách hàng " em có phần khg xuôi. Thời này cũng khó nói mạnh. thế nên em nghĩ mình vẫn nên nắm phần chủ động trước là hơn. Nếu có biến bác có thể chuyển đổi công năng thành hotel hoặc office, khi đó không phải đập cái wc giữa nhà mà chỉ cần bít cái giếng trời bác thêm dt net tính tiền hoặc...Em xin nhường lời lại cho các bác khác vì cảm thấy xía zô hơi nhiều. hi hi
@caddd: trước đây em cung cấp bentonite... cho trạm bơm Nguyễn Hữu Cảnh hay vài cầu PMH em cũng cung cấp bentonite ... nên cọc khoan nhồi em cũng biết khái niệm sơ sơn thôi, thời đó em yếu mà các đại gia nợ quá, đòi nợ phải chạy lên Bình Dương nên em chạy mất dép:(.... có dịp học lại thì càng tốt

Đảng viên
18/5/10
2.293
77.300
113
tranvietanhtuan nói:
em đang lâm vô cái kèo còn khó hơn kèo này.
Làm căn hộ cho thuê....28m2.
Bác làm được, em sẽ gửi bác kèo làm căn hộ cho thuê ......26m2 luôn.

Last edited by a moderator:
Status
Không mở trả lời sau này.