Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
21/2/11
499
6
18
Minh Pham nói:
recdecor nói:
haobui nói:
Đc sự cho phép của a Tồn , e ngứa nghề phát , chỉnh theo bản vẽ cũ . Nhà theo Module của Singapore . Phương án này thì nhà lúc nào cũng mát và thoáng , phòng nào cũng có giếng trời , kể cả bếp . Happy new year 2012 !
@Minhpham: nếu nhà cao tầng thì bác mới làm hộp gen Rác , còn thấp tầng 1 trệt 2 lầu thì bỏ luôn cho rộng rãi cho căn hộ B nữa ạ .
Bố trí phòng ngủ và nhà vệ sinh em thấy ok.
Còn bếp và phòng khách, em nghĩ bếp nên đẩy lùi về góc phải, chữ L dẹp luôn bàn ăn. Nấu nướng thoải mái, không gian cũng sẽ rộng thoáng hơn.
Sofa đẩy hẳn về cuối vách, xem tivi đỡ hại mắt, giao thông lại thuận lợi hơn. Bàn sofa tích hợp bàn ăn, chiều cao bàn có thể lên xuống như thế này ạ.

Ý mợ giống như thế này, em "đạo kiến" của bác Tồn & Bác Hảo qua copy & paste để ''diễn giải" ý kiến, mạn phép hai bác em copy & paste để diễn đạt ý kiến
:
Bác hiểu nhầm ý em, Vị trí bàn sofa trong bố trí của bác Tồn sẽ chuyển thành tủ bếp, dẹp luôn bàn ăn. Phòng khách sẽ ở giữa bếp và WC.
Xét theo phong thủy, sofa quay lưng lại với cửa chính là hơi ngược. Sofa phòng khách nên dặt ở vị trí mà người trong nhà ngồi xem tv vẫn có thể quan sát cửa ra vào, ai ra vào là biết ngay. Và khách bước vào nhà thì có cảm giác được chào đón chứ không phải bị quay lưng. Chổ ngồi cũng nên được đặt ở thế vững vàng, tạo cảm giác yên tâm. Vì vậy từ phương án của má Hảo, em mới nghĩ tới việc giữ nguyên vị trí kệ tv trong phương án của má Hảo, sofa tịnh tiến lùi về sát tường. Đảm bảo nhiều yếu tố không gian, giao thông và phong thủy.

Tập Lái
12/11/11
5
0
0
Cho em hỏi ngoài lề tí: 1 căn bác dự định cho thuê là bao nhiêu 1 tháng vậy bác ?

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
EDWARDIAN nói:
Cho em hỏi ngoài lề tí: 1 căn bác dự định cho thuê là bao nhiêu 1 tháng vậy bác ?
Cám ơn bác, đây là một trong những câu hỏi chính chứ không ngoài lề chút nào cả. Nó góp phần quyết định việc đầu tư và thiết kế nội thất... Đó là lý do em phải mời KTS kinh nghiệm như bác Tồn thiết kế và các bác tư vấn. Trước đây dự định 7 phòng + 1 phòng dịch vụ trở nên thì nó dễ dàng cho bài toán 400-500 USD/ phòng, nay chỉ còn 5 phòng thì nó lại đáng suy nghĩ... ngay cả em phải quay về phương án đầu tiên là xây nhà phố ( dạng biệt thự phố... cũng đã có nhiều P/A sơ phát) cho thuê hoặc không làm gì cả :(. Hiện tại em đã cho thuê là 14 triệu/ tháng (nếu mình không lấy lại nhà, tương ứng với thu nhập 2 phòng và cố định, vì người thuê có nhu cầu thuê lâu dài), nếu chỉ thêm 3 phòng nữa... hiệu suất + chi phí "ngoài lề ", xem như mất 1 phòng, tức chỉ tăng lên được gấp đôi thu nhập xem như không khả thi. Mà nếu không làm gì cả và vất tiền đầu tư vô NH thì tư duy, xã hội đâu phát triển và cũng mất nhiều chi phí cơ hội khác... ví dụ em học được thêm một nghề quản lý/ cho thuê căn hộ chẳng hạn :D

Tập Lái
12/11/11
5
0
0
Vâng em rõ rồi ! cám ơn bác đã phúc đáp. Riêng em em vẫn nghĩ p. án mb bác đang bàn trên đây chưa ổn và linh hoạt. em có ý kiến riêng thế này, vì nhà này bác đầu tư kinh doanh nên cần linh hoạt để có thể đối phó thời cuộc :
- Về kết cấu theo em bác cho băng đà ngang qua hết chiều ngang nhà luôn, 9.2m không là gì cả nếu muốn. Khi đó em nghĩ bớt được một mớ cọc ép đó bác ạ, đổi lại bác có thể tốn tí sắt và btông vào đà, sàn nhưng vẫn lợi hơn! bỏ cột giữa đi không gian chủ động mà ngay cả khi chưa xây tường bác đã thấy nhà bác đáng giá rồi !
- Về kiến trúc theo em bác vẫn nên định hướng bếp và wc dạt về 1 phía gần cầu thang, cái p. án đầu bác nói em xem rồi, bếp vẫn ở giữa nhà, bác nói " định hướng khách hàng " em có phần khg xuôi. Thời này cũng khó nói mạnh. thế nên em nghĩ mình vẫn nên nắm phần chủ động trước là hơn. Nếu có biến bác có thể chuyển đổi công năng thành hotel hoặc office, khi đó không phải đập cái wc giữa nhà mà chỉ cần bít cái giếng trời bác thêm dt net tính tiền hoặc...Em xin nhường lời lại cho các bác khác vì cảm thấy xía zô hơi nhiều. hi hi

Last edited by a moderator:
Hạng C
23/2/10
596
1
18
Xem vụ này em cũng nhiều chuyện tí. Bác EDWARDIAN có ý linh hoạt trong đầu tư, em nghĩ Bác chủ cũng thử tính vụ này, nếu chuyển thành hotel thì MB này là ổn rùi. Nhưng chuyển thành office mà để tăng diện tích net thì hơi khó vì ở và office rất khác nhau, trừ phi dùng nhà ở làm office.
Về MB: em ủng hộ MB của Bác Hảo hoàn toàn, MB của Bác Tôn cũng có ý hay nhưng theo em căn hộ loại này Bác nên hướng tới đối tượng couple trẻ, khoảng 30, có thu nhập nhưng ngại ở xa. Nên phương án Bác Hảo sẽ OK hơn. Bác không nên chơi tân cổ giao duyên vì option Bác Hảo là khả thi cả về tài chính và hiệu năng.
Em nhiều chuyện tí các Bác đừng chém em nhé

Hạng D
18/7/11
1.004
4.803
113
Q7
e đã check, PCCC đang áp theo QCVN 06:2010/BXD. Theo đó, nhà bác dưới 15m thì cần 1 lối thoát nạn (cầu thang bộ) và 1 lối ra khẩn cấp (thang sắt nối các logia/bancông các tầng trên, từ lầu 1 xuống đất bằng thang dây)

khoaitaySG nói:
Có 1 nghị định năm 2010 do bác NTD ký, tuần sau đến vp e check kỹ lại rồi feedback cho bác sau, e cũng đang đau đầu vụ này, khách mua nhà rồi, nhà phố liên kế, giờ họ làm căn hộ cho thuê, xin duyệt PCCC đòi 2 lối thoát nạn

Minh Pham nói:
@khoaitaySG: em có xem các quy định PCCC, nhà <5 tầng thì không thấy yêu cầu 2 lối thoát nạn. Bác có quy định về khoản này không, gửi em tham khảo. Cám ơn bác.
Em có mở thớt về PCCC:
http://www.otosaigon.com/forum/Tìm-hiểu-về-Luật-PCCC-cho-nhà-cao-tầng-chung-cư-VP-căn-hộ-cho-thuê-m4132552.aspx

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
@ Edwardian, Syhungkts, KTS OSFI: mọi ý kiến của các bác em đều trân trọng và suy ngẫm, không phải riêng cho công trình này mà ứng dụng nhiều những trường hợp khác. Thật sự rất cám ơn các bác và bất ngờ về mọi góp ý chân thành của KTS OSFI. Thật ra em không mở thớt này, vì em lăn tăn nhiều và bác KTS Tồn gợi ý em mở thớt thăm dò trên diễn đàn này và gút lại bác Tồn sẽ hỗ trợ về thiết kế... Một lần nữa cám ơn các bác, mong nhận được nhiều ý kiến từ các bác

Hạng D
2/6/10
1.597
11
38
32
@KhoaitaySG, cám ơn bác nhiều, cái này không xem trước thì đúng là mệt... em đang tìm hiểu QCVN 06:2010/BXD và tóm tắt lại. Theo em nghĩ dưới 15 m và diện tích tầng <300m2 thì cần 1 thang bộ có cửa đi ngăn cháy... như vậy thiết kế thêm thông tầng cho hàng lang và sử dụng thang bộ là lối thoát hiểm luôn... chắc xấu vãi :D.

khoaitaySG nói:
e đã check, PCCC đang áp theo QCVN 06:2010/BXD. Theo đó, nhà bác dưới 15m thì cần 1 lối thoát nạn (cầu thang bộ) và 1 lối ra khẩn cấp (thang sắt nối các logia/bancông các tầng trên, từ lầu 1 xuống đất bằng thang dây)

khoaitaySG nói:
Có 1 nghị định năm 2010 do bác NTD ký, tuần sau đến vp e check kỹ lại rồi feedback cho bác sau, e cũng đang đau đầu vụ này, khách mua nhà rồi, nhà phố liên kế, giờ họ làm căn hộ cho thuê, xin duyệt PCCC đòi 2 lối thoát nạn

Minh Pham nói:
@khoaitaySG: em có xem các quy định PCCC, nhà <5 tầng thì không thấy yêu cầu 2 lối thoát nạn. Bác có quy định về khoản này không, gửi em tham khảo. Cám ơn bác.
Em có mở thớt về PCCC:
http://www.otosaigon.com/forum/Tìm-hiểu-về-Luật-PCCC-cho-nhà-cao-tầng-chung-cư-VP-căn-hộ-cho-thuê-m4132552.aspx
Riêng mặt bằng của em phía sau có 1.05 (rộng) x 0.5m ra hẻm sau 5m thì có thể làm lang can thoát hiểm vẫn được nếu muốn theo đúng quy định hay "lách nhẹ" luật.

Chi Hội Trưởng P.O.C
Minh Pham nói:
@ Edwardian, Syhungkts, KTS OSFI: mọi ý kiến của các bác em đều trân trọng và suy ngẫm, không phải riêng cho công trình này mà ứng dụng nhiều những trường hợp khác. Thật sự rất cám ơn các bác và bất ngờ về mọi góp ý chân thành của KTS OSFI. Thật ra em không mở thớt này, vì em lăn tăn nhiều và bác KTS Tồn gợi ý em mở thớt thăm dò trên diễn đàn này và gút lại bác Tồn sẽ hỗ trợ về thiết kế... Một lần nữa cám ơn các bác, mong nhận được nhiều ý kiến từ các bác
E nghĩ bác Minh Phạm nên xóa topic này . Nếu đã tin tưởng a Tồn thì nên tôn trọng ý tưởng của anh ấy . E là 1 KTS biết vẽ , nếu như là chuyện của e: 1 CĐT nào đó mang thiết kế đang làm chưa xong lên đây để xin thêm ý kiến từ những người khác thì e đây sẽ trả tiền lại . Còn nếu CĐT chọn phương án của người nào, giống như thi thiết kế thì CĐT nên trả thù lao cho người đó , như việc bác chọn P.án của em thì bác làm vậy rất buồn cho a Tồn và nếu bác trả thù lao cho em, thì e cũng sẽ ko vui .
Ko biết a Tồn với bác HĐ ra sao , nói thật là những quy mô này e nhận thiết kế ko dưới 70 triệu cho kiến trúc và nội thất .
Và lời mong bác Minh Pham hiểu .

Status
Không mở trả lời sau này.