Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Thắng ABS "bỗng dưng muốn sáng"

Tập Lái
14/12/09
11
0
1
Bác sĩ giúp tôi với!!!
Xe tôi là chiếc Altis 2002, cách đây khỏang 1tháng khi đang chạy thì đèn ABS "bỗng dưng muốn sáng" nhưng khi nhồi thắng khỏang 2->3 cái thì nó lại tắt và thỉnh thỏang vẫn lặp lại. Như vậy ABS xe tôi gặp vấn đề gi? cách khắc phục và chi phí khỏang bao nhiêu???Nếu sửa thì đến garage nào?
Cám ơn.

Hạng B1
21/9/09
97
0
0
hết bố nên khi chuyển động dĩa chạm vào cảm biến ABS gây sáng đèn. mà sao nhồi xong nó lại tắt đèn nhỉ ? khó hỉu thiệt.
à mà bác nào bít trong ABS có than không vậy, em nghe người ta nói trong đó có than gì đó. em thấy là lạ khó hỉu wa'. chẳng phải cái cơ cấu chấp hành đó có 4 cái van điện điều khiển 4 bánh thông qua ECU sao ? em chưa mở ra khám phá nên ko rõ lắm, có gì chỉ giáo thêm.

Hạng B1
15/11/09
83
1
0
Bạn lấy code ABS (Altis 2002 không cần sử dụng máy scanner),để xác định chính xác chi tiết bị lỗi mà sửa chữa.

Hạng D
10/11/08
1.335
1.679
113
TG
nguoivohinh nói:
hết bố nên khi chuyển động dĩa chạm vào cảm biến ABS gây sáng đèn. mà sao nhồi xong nó lại tắt đèn nhỉ ? khó hỉu thiệt.
à mà bác nào bít trong ABS có than không vậy, em nghe người ta nói trong đó có than gì đó. em thấy là lạ khó hỉu wa'. chẳng phải cái cơ cấu chấp hành đó có 4 cái van điện điều khiển 4 bánh thông qua ECU sao ? em chưa mở ra khám phá nên ko rõ lắm, có gì chỉ giáo thêm.

Hay là Bác đề cập đến cái chổi than của motor điện nằm trong bộ ABS, nếu đúng thế thì là nó có than!

Tập Lái
14/12/09
11
0
1
Lúc xảy ra hiện tượng này thì dầu thắng xe tôi hơi bị thiếu, sau đó tôi đưa vào garage châm thêm dầu thắng nhưng vẫn không hết.Thợ garage kiểm tra thắng vẫn ổn, đủ áp lực vì lúc đó ABS ko sáng nên vẫn bình thường. Kiểm tra bố thắng thì mới thay nên thợ cũng không biết nguyên nhân và cũng không dám đụng vào ABS(thợ bảo ABS chỉ có vào hãng).Hiện tượng ABS chỉ sáng khi kẹt xe phải rà thắng nhẹ nhẹ. Vệ sinh cảm ứng chỗ nào???Tự mình làm được không???
Các Bác chỉ dẫn giúp.
Cảm ơn.

Tập Lái
16/12/09
3
4
1
Bạn kiểm tra các chổ đấu nối cảm biến ABS, có thể nó bị lỏng , tiếp điện yếu, nên khi mất tiếp xúc, đèn ABS sẽ sáng lên , cũng có thể 1 trong các cảm biến ABS có vấn đề. Bạn rút giắc đấu nối cảm biến vệ sinh xong và gắn lại, kiểm tra lại đường dây ABS, nếu đứt dây cũng sẽ báo đèn, cuối cùng nếu như đường dây tốt, cổ đấu nối tiếp xúc tốt thì có thể 1 trong các cảm biến đẽ " tèo" rồi. Lúc này phải thay cảm biến thôi.