Hạng B2
1/8/17
165
778
93
45
Phan Thiết
Xi nhan nháy nhanh là do cục Flasher bác ạ, bác thay cục Flasher điện tử sẽ hết.
Hiểu đơn giản thế này:
- Bóng xi nhan halogen 21W, bóng xin nhan LED cho là 5W đi. Do đó tiêu thụ điện năng của bóng LED thấp hơn
- Cục flash theo xe là loại flash cơ, đóng/mở (để cấp điện / tắt điện) dựa theo công suất của tải tiêu thụ (ở đây là bóng xi nhan). Do bóng LED tải tiêu thụ thấp nên thời gian đóng mở rất nhanh (cơ chế chi tiết thì em ko rõ, hiểu nôm na là nếu tải cao thì thời gian sáng/tắt của bóng xin nhan sẽ lâu hơn)
-> Để giải quyết vấn đề này thì chuyển sang dùng Flasher điện tử, cơ chế đóng mở là định thời gian nhất định. Ví dụ 0,5s (em hiểu nôm na như vậy)
Đầu tiên xin cảm ơn anh đã dành thời gian chia sẽ.
Nhưng loai em mua nó báo công suất 1 bóng khoảng 34W như ở dưới, vậy tức là không phải do chênh lêch công suất tiệu thụ (thực tế là 2 bóng phía sau lại dùng được, chỉ bị 2 bóng trước - và chỉ bị khi bật đèn pha/parking còn không thì cũng không lỗi ạ)
Thông tin sản phẩm 1. Điện áp làm việc: 12-24V (chỉ thích hợp cho xe 12V) 2. Dòng điện: 2.12A 3. Công suất: Khoảng 34w 4. Quang thông: 2100LM 5. Màu ánh sáng: Hổ phách / Vàng 6. Bộ chip LED: 3030 SMD / 2W * 8 3030 SMD /1,5W*12

Hạng B2
1/8/17
165
778
93
45
Phan Thiết
Đúng là dành cho xe xưa, bây giờ là điện tử như bạn viết. Tôi đang tìm cách để chỉ thay duy nhất bóng đèn mà không độ chế gì cả ...

Và tôi tìm được với số hiệu PY21W,

Bóng đèn thường
Và Led
OSRAM-feu-de-signalisation-jaune-PY21W-BAU15s-7457YE-S25-ambre-Position-de-freinage-de-la-voiture.jpg

Do đó câu chuyện được giải quyết và nếu không lầm giá hình như 500K/cặp (tôi xem trên mạng nước ngoài) với hiệu có tiếng tăm.

Nếu có gì hay tôi sẽ cho biết thêm .... Thân !
Bóng T20 7440 W21W (phía sau) của em lại không bị lỗi ạ, em chỉ trục trặc với T25 3157 P27/7W (phía trước) khi bật đèn pha thôi anh :(
Với cho em hỏi là bình thường bóng led bị báo lỗi là do công suất thấp hơn bóng halogen, có khi nào công suất cao hơn cũng bị báo lỗi không anh ? (nhà sản xuất công bố công suất bóng led là 34W)
Với cái chữ P27/7W có phải là khi bật demi/đèn pha thì bóng xi nhan sáng mờ (dimming) ?

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng D
8/5/16
1.253
837
113
Đầu tiên xin cảm ơn anh đã dành thời gian chia sẽ.
Nhưng loai em mua nó báo công suất 1 bóng khoảng 34W như ở dưới, vậy tức là không phải do chênh lêch công suất tiệu thụ (thực tế là 2 bóng phía sau lại dùng được, chỉ bị 2 bóng trước - và chỉ bị khi bật đèn pha/parking còn không thì cũng không lỗi ạ)
Thông tin sản phẩm 1. Điện áp làm việc: 12-24V (chỉ thích hợp cho xe 12V) 2. Dòng điện: 2.12A 3. Công suất: Khoảng 34w 4. Quang thông: 2100LM 5. Màu ánh sáng: Hổ phách / Vàng 6. Bộ chip LED: 3030 SMD / 2W * 8 3030 SMD /1,5W*12
Vậy bác xem loại bóng bác mua có phải loại có CANBUS ko.
Thay bóng LED cho xi nhan bị chớp nhanh (hyper flash)

• Like
Reactions: Hcivic
Hạng F
29/10/16
11.566
22.056
113
Pháp
Do đó tuỳ loại xe , nếu xe bóng thường thì phải chế độ, còn xe có sẳn thì không cần.

Do đó phải tìm chắc chắn thông số của xe mình có thể can thiệp vào ECU hay không . Nhiều khi đời giống nhau, khác năm thì có thể có những thay đổi (nhất là cuối đời), ECU có thể can thiệp vào và không cần Canbus, điện trở. Cái nầy phải đi sâu vào kỹ thuật ECU của từng loại từng đời xe mơi biết được.

Hình như có khá nhiều trang mạng nước ngoài nói về điều nầy . các bạn nào thích dọc phá và có khả năng ngoại ngữ thì là điểm rất hay . Thân !

• Like
Reactions: xekhonglop
Hạng C
16/9/15
849
1.416
113
Bóng T20 7440 W21W (phía sau) của em lại không bị lỗi ạ, em chỉ trục trặc với T25 3157 P27/7W (phía trước) khi bật đèn pha thôi anh :(
Với cho em hỏi là bình thường bóng led bị báo lỗi là do công suất thấp hơn bóng halogen, có khi nào công suất cao hơn cũng bị báo lỗi không anh ? (nhà sản xuất công bố công suất bóng led là 34W)
Với cái chữ P27/7W có phải là khi bật demi/đèn pha thì bóng xi nhan sáng mờ (dimming) ?
1. Lưu ý có 2 loai bóng : 7440 (tương đương 3156) & 7443 (tương đương 3157)
Bạn nên đảo 180 độ bóng trước xem sao?
thường xi nhan chỉ xài 7440 /3156 - 1 tim thôi.

2. Thử 1 lần nữa đổi 7440 ra trước, đổi 3157 (Bóng này 2 tim: một tim sáng mạnh, một tim sáng yếu) ra sau.

Chỉnh sửa cuối:
trước đèn theo xe em là đèn halohen mã PY21, rồi em cũng tò mò tự đặt bóng led về thay, thì đèn chớp với nhịp rất nhanh, gấp 3 lần bình thường, sau đó em có hỏi mấy anh đã thay trước đây thì họ chỉ chị cho mua những bóng led của hãng thứ 3 có tích hợp sẵn canbus, xe em thay 2 cặp led của osram rồi, tầm 550k/cặp, nguyên xe 1.1 triệu, thay xong nháy dứt khoát, sáng chói hơn, và quan trọng là nhịp nháy vẫn như cũ. Còn bác nào có ý tưởng lắp thêm điện trở thì cho em xin, vì cái điện trở mà dùng để đáp ứng được dòng của bóng thì phải điện trở sứ, mà điện trở đó vừa to, nháy tầm 10 cái là nó nóng lắm rồi, nhất là khi cố nhét vào cái đèn thì nguy cơ chập cháy rất cao.
P/s: đúng là muốn ngon, bổ thì không thể rẻ.

• Like
Reactions: tư búa and Hcivic
Hạng C
16/9/15
849
1.416
113
Mua Hàng xịn cho yên tâm, thì dùng Phillip -> dán điện trở vào thân xe (dùng băng keo 3M)
Hàng Trung Quốc thì cũng được

Dien trở nhiệt Phillips 1.jpg
Dien trở nhiệt Phillips.jpg

Chỉnh sửa cuối: