Hạng C
8/2/07
510
7.518
93
HCM
Chào các bác,

Chúng ta thường hay bị các chú xxx phạt vì lỗi "thay đổi cấu thành xe". Vậy cấu thành xe là gì, luật nào quy định và thay đổi như thế nào thì bị phạt và như thế nào là hợp lệ.

Các bác cho ý kiến để anh em còn biết cách nói chuyện với mấy chú xxx chứ không thấy tức tức sao ấy.

Thân,

Hạng B2
13/4/06
183
0
0
RE: Thay đổi cấu thành xe

theo tôi được biết thì xưa kia, lỗi thay đổi cấu hình phương tiện, thường bị bắt nhất là:
1. đôn dên, độ máy: thường bắt xe đua rồi mới biết
2. gắn còi xe to hơn loại chuẩn...loại này tin 1 cái là tó ngay
3. gắn pô tăng tốc...thời kỳ "su sport" cực thịnh thì chuyên gia dính dzụ này

còn thời này thì là:
4. độ đèn xenon không theo quy chuẩn. Lý do bắt là gây nguy hiểm về tầm nhìn cho phương tiện giao thông ngược chiều. Lỗi này y chang như dùng đèn pha trong nội khu đô thị, có mật độ giao thông ngược chiều cao.
5. lỗi xe gắn kiếng không đúng chuẩn...củng bị coi là thay đổi cấu hình...trang bị không an toàn. Nhưng xxx.TP.HCM thì dễ dãi hơn cái vụ này
6. lỗi độ phuộc nhún cao hơn, thường thấy ở các bạn đi xe Su FX, hoac bat kỳ phương tiện nào khác..củng coi là sai qui tắc về an toàn phương tiện

7.Ngoài các lỗi trên, các lỗi khác đều là....có lỗi

vì vậy, theo tôi thì bác cứ đồng ý, nhất trí quan điểm để còn đi cho lẹ

Ah, thế bác vừa bị phạt lỗi gì vậy???

chúc lưu thông an toàn nhé

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/2/07
510
7.518
93
HCM

Cảm ơn bác loewe đã chỉ giáo,

Tôi chưa bị, nhưng tôi thấy các người khác hay than là bị xxx bắt vì tội thay đổi cấu thành xe.

Nhưng mà bác có biết là luật nào quy định cụ thể không? chỉ giáo giúp. Vì tui thấy giống như xxx nắm đằng cán rồi muốn nói sao nói.

VD như tui có cái xe cub 82 (yên rời) tui thay thành yên liền thì có bị phạt không? tui có cái cub 81 (đèn tròn) tui thay thành đèn vuông thì có bị phạt không? v.v...

Thân,

Hạng B2
13/4/06
183
0
0

@ thuvtn: hỏi đến chi tiết điều luật thì mình chịu bác ơi
chỉ biết những điều tai nghe mắt thấy thôi

còn việc yên ngắn thành dài...chắc ko sao đâu

khổ cái đèn tròn thành vuông thì mình thấy hơi vất vả cho bác đấy, thôi mua luôn quả đèn vuông cho tiện bác ơi.
Còn nếu bác hoài cổ, yêu chiếc xe đầy kỉ niệm thì để vậy chay cho nó có phong cách.