Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Em cảnh báo anh em thay không đúng nhớt hộp số theo mã phù tùng của hãng BMW khuyến cáo, hậu quả sẽ rất khôn lường.
Chiều nay em mới nhận tin 1 bác cũng thay nhớt HS kg chính hãng, do chủ trước tự thay nhớt HS không theo part của hãng, sau khi dùng 1 năm hôm nay chính thức HS lên đường nhé! Nhớt HS xả ra rất đen và mùi khét rất nặng, lỗi báo trên táp lô hình bánh răng cưa HS và xe tự dừng lại để bảo vệ.

Em thành thật khuyên các bác nào đã lỡ thay nhớt HS không đúng của hãng, hoặc nhớt bán tổng hợp, hoặc nhớt GM....thì nên gấp xả ra và thay lại cho đúng.

Đừng nói đi cả năm không sao, rồi cả năm + 1 ngày coi chừng ôm hận!

Còn các bác thâm niên được xem là lão làng trong box BMW- em nói cái này cũng sẽ đụng một số anh em - thì em xin khi đưa ý kiến của mình nên chú ý và cẩn trọng chút cho newbie họ được nhờ! Tks.

Tập Lái
7/10/15
15
3
3
39
Em cảnh báo anh em thay không đúng nhớt hộp số theo mã phù tùng của hãng BMW khuyến cáo, hậu quả sẽ rất khôn lường.
Chiều nay em mới nhận tin 1 bác cũng thay nhớt HS kg chính hãng, do chủ trước tự thay nhớt HS không theo part của hãng, sau khi dùng 1 năm hôm nay chính thức HS lên đường nhé! Nhớt HS xả ra rất đen và mùi khét rất nặng, lỗi báo trên táp lô hình bánh răng cưa HS và xe tự dừng lại để bảo vệ.

Em thành thật khuyên các bác nào đã lỡ thay nhớt HS không đúng của hãng, hoặc nhớt bán tổng hợp, hoặc nhớt GM....thì nên gấp xả ra và thay lại cho đúng.

Còn các bác thâm niên được xem là lão làng trong box BMW- em nói cái này cũng sẽ đụng một số anh em - thì em xin khi đưa ý kiến của mình nên chú ý và cẩn trọng chút cho newbie họ được nhờ! Tks.
Chào anh em,

Mình cũng hy vọng các anh em cứ dùng đồ chính hãng tư vấn đối với những cái quan trọng như nhớt máy và nhớt hộp số tránh hậu quả xảy ra. Không nên vì mấy lít nhớt "rẻ" hơn một chút mà coi "rẻ" xe của mình.

Mong anh em đừng bị giống mình :confused::confused::confused:

• Like
Reactions: kenpham and tinnt
Hạng C
21/12/14
738
1.078
93
Chào anh em,

Mình cũng hy vọng các anh em cứ dùng đồ chính hãng tư vấn đối với những cái quan trọng như nhớt máy và nhớt hộp số tránh hậu quả xảy ra. Không nên vì mấy lít nhớt "rẻ" hơn một chút mà coi "rẻ" xe của mình.

Mong anh em đừng bị giống mình :confused::confused::confused:
Mong xe bác sớm vượt qua khó khăn.

• Like
Reactions: tbqh511
Hạng C
19/5/14
539
840
93
Ho Chi Minh City, Vietnam
hãng hay không hãng cái xe tự nó không thể biết được, cùng một loại dầu không lẽ dán nhãn BMW thì tốt mà dán nhãn Petrolimex thì dở? nếu nhớt đúng loại thì dùng cũng sẽ tốt như nhau thôi...

em đoán là khi thay thợ dùng nhớt máy thay vì nhớt hộp số, nhớt hộp số có độ đặc thấp hơn nhớt máy, nếu thay nhầm thì hộp số sẽ chịu tải cực lớn do phải guồng dầu quá đặc, sẽ nhanh lên đường thôi...

ví dụ nhớt hộp số 75W90 có độ đặc tương đương nhớt máy 10W40, nếu bơm nhớt máy 75W90 đặc không kém gì mật ong vào hộp số thì chuyện gì xảy ra các bác cũng đoán được dễ thôi...

xe BMW cũng là cái xe thôi, các bác chớ nên thần thánh hoá nó lên quá, ví dụ như cái hộp số của E46 thì cũng do GM sản xuất, dùng chung với nhiều xe khác nhau, những xe kia có dùng nhớt "hãng" của BMW đâu sao nó không hỏng?

Hạng C
22/4/04
749
247
43

Việc này đã được cảnh báo rồi, nhiều bác cao thủ trên này nhưng khi đụng tới BMW chẳng coi hướng dẫn sử dụng hay service manual mà cứ chém thoải mái.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
hãng hay không hãng cái xe tự nó không thể biết được, cùng một loại dầu không lẽ dán nhãn BMW thì tốt mà dán nhãn Petrolimex thì dở? nếu nhớt đúng loại thì dùng cũng sẽ tốt như nhau thôi...

em đoán là khi thay thợ dùng nhớt máy thay vì nhớt hộp số, nhớt hộp số có độ đặc thấp hơn nhớt máy, nếu thay nhầm thì hộp số sẽ chịu tải cực lớn do phải guồng dầu quá đặc, sẽ nhanh lên đường thôi...

ví dụ nhớt hộp số 75W90 có độ đặc tương đương nhớt máy 10W40, nếu bơm nhớt máy 75W90 đặc không kém gì mật ong vào hộp số thì chuyện gì xảy ra các bác cũng đoán được dễ thôi...

xe BMW cũng là cái xe thôi, các bác chớ nên thần thánh hoá nó lên quá, ví dụ như cái hộp số của E46 thì cũng do GM sản xuất, dùng chung với nhiều xe khác nhau, những xe kia có dùng nhớt "hãng" của BMW đâu sao nó không hỏng?

Rất nhiều người có lập luận như bác và cũng kg ngạc nhiên khi xe Đức nổi tiếng mau hỏng chỉ vì đơn giản kg tuân theo hướng dẫn sử dụng và mẫu số chung cách bảo dưỡng sửa chữa.

Hạng C
19/5/14
539
840
93
nếu cách bảo dưỡng như trên áp dụng với xe khác không vấn đề gì mà với xe Đức lại có vấn đề thì đúng là nên xem lại chất lượng của xe Đức thật :/

Hạng C
19/5/14
539
840
93
em nói thật không mỉa mai móc ngoáy gì đâu...

trước tiên là em hoàn toàn đồng ý với bác @moonriver nói riêng và các bác khác nói chung rằng sử dụng xe cũng như bảo trì bảo dường phải tuân theo owner manual và/hoặc service manual, quần áo giặt còn nên xem tag thì xe mang đi sửa hẳn nhiên không thể sửa bừa...

cái ý chính em muốn nói ở đây là mình làm theo hướng dẫn sử dụng như thế nào, sách bảo dùng dầu hộp số của hãng, tất nhiên, mình tự thay dầu ngoài, "dầu hãng" với "dầu ngoài" không nói lên điều gì cả...

nếu dầu hãng là gear oil 75W90 và dầu ngoài là motor oil 75W90 thì tất nhiên là hộp số ra đi nhanh lắm...

nếu dầu hãng là gear oil 75W90 do BMW tự sản xuất (em ví dụ thế) và dầu ngoài cũng là gear oil 75W90 nhưng do Castrol sản xuất chẳng hạn thì em cho rằng hoàn toàn không vấn đề gì...

còn nếu các bác không biết và cũng không có hứng tìm hiểu, tất nhiên cứ đưa xe vào hãng, phần tiền chênh lệch không hẳn là do đồ hãng tốt hơn, mà tiền đó dành cho thời gian của các bác tiết kiệm cho cái việc tìm hiểu xem cái gì tốt cái gì không...

Tập Lái
14/7/16
28
36
13
36
nếu cách bảo dưỡng như trên áp dụng với xe khác không vấn đề gì mà với xe Đức lại có vấn đề thì đúng là nên xem lại chất lượng của xe Đức thật :/
Bác nói chuyện mắc cười
con của nó đẻ ra , nó biết tính khí và ưu và nhược điểm.họ đã khuyến cáo rồi , mình cố tình làm khác thì cố mà chịu
Mà nghe khẩu khí chắc bác ko phải dân Bim