Hạng C
10/5/11
669
5.880
103
Vãi lúa VN mà làm ra được cái gì anh? Chắc lại nhập đồ TQ dán nhãn lên bán.

Mấy đồ processed này anh cứ theo mấy anh Tây nhợn cho lành. Theo mấy brand lớn như Optimum Nutrition, Muscletech cho đảm bảo.
Muscletech bị scandal trong giới gymbiz mà a ko biết à

Tomb Raider
29/6/17
1.957
35.894
113
Chôm luôn được cái hình, khỏi nói nhìu
View attachment 663896

Cồn alcohol, tinh chất trong bia diệu 1g có 7 calories.
Bia 5% cồn thì 1 lon 330ml tính ra 105 calories; gần 3 lon mới bằng chén cơm không.

Không phải quá đáng gì cho lắm, các anh cứ thưởng thức. Nhưng vừa vừa thôi, chơi chục chai 1 lúc thì cũng bỏ mẹ. Hơn nữa, kiểu nhậu các anh mình biết rồi, nhậu thì ít phá mồi thì nhiều, béo là béo chỗ đó á.
Anh chưa tính lượng tinh bột (lúa mạch) là nguyên liệu làm bia à?
Với lại vụ nạp thức ăn -> calories cũng tuỳ thuộc vào cơ địa/gen của mỗi cá nhân (câu nói cửa miệng thần thánh của các bs).
Thêm vào đó, anh còn chưa tính lúc nghỉ ngơi cũng tiêu thụ calories, đó là cái máy nó còn chưa đo được nếu mình làm việc có suy nghĩ nhiều/ít.

Tomb Raider
29/6/17
1.957
35.894
113
Thấy ở phòng khám ACC bên Hai Bà Trưng có cái máy scan 3D bàn chân & quay dáng chân lúc đi & chạy. Dĩ nhiên mấy cái đo này phục vụ cho việc chẩn đoán bàn chân bẹt (over pronated) ảnh hưởng tới cột sống, chứ ko đầy đủ như của Adidas.

Mình bị bàn chân bẹt (moderately over-pronated) nên bèn phải cắn răng mua đôi giày Asics Kayano :-(
Cái này nhìn bằng mắt thường có nhận biết đc ko anh hay phải có dụng cụ scan? Giá bao nhiêu 1 lần vậy?

Tomb Raider
29/6/17
1.957
35.894
113
Cám ơn anh Ram ses về cầm nang rèn luyện này.

Trưa nay chia sẻ cho các chiến sỹ binh chủng Hải quân, họ đã vui như bắt được vàng và muốn gửi tới anh 1 câu hỏi chưa thấy ai đề cập:

- Uống nước gì, và uống thế nào trong thời gian luyện tập?
E ko uống gì trong lúc tập luôn, 1.5h
Lúc đầu chịu ko nổi, nhưng dần sẽ quen anh à.

Tomb Raider
29/6/17
1.957
35.894
113
cám ơn anh, em muốn tham khảo chi tiết về chi phí từng gói ah.
em mới hỏi chỗ UFC GYM thì chi phí gói cơ bản 28 trđ/tháng, vừa rồi có gói khuyến mãi 30/4-1/5 họ giảm còn 18 trđ/tháng + khuyến mãi thêm 12 tháng nữa = 18trd/24 = 9 trd/tháng không biết là đắt hay rẻ?
Đắt quá! Anh chuyển sang tập Nam Hùynh Đạo đi, đúng nghĩa đen là tập từ đỉnh đầu đến mũi/gót chân. Mình tập lúc 26t, tập khoảng 9 năm, sau đó nghỉ 7 năm (ko tập thể dục gì luôn) cho đến tận bây giờ. Mới tậu đc cái đồng hồ đo nhịp tim thì vẫn giữ mức tốt, hqua chạy lại thì ko mệt lắm ở mức bpm 160. Chứng tỏ 9 năm tập NHD ko hề uổng phí. Có điều môn đó khó tìm địa điểm tập gần nhà :(

• Like
Reactions: focuscuatoi
Tomb Raider
29/6/17
1.957
35.894
113
@lamnk cho 1 cái link của thớt này vào CNL với (hình như xenforo cớ chức năng này). Để ở đây chả có ma nào bàn luận chán quá :(

Tomb Raider
29/6/17
1.957
35.894
113
Thấm thoắt thoi đưa, đã gần 2 năm ngày mình bắt đầu nhiễm tập trong phòng gym; cũng từ cái CNL này mà ra, ôi tay Xêkô mỏ dất nhọn, tay Sambô cùi dất dầy :)

Thôi chả khoe thành tích nàm gì, đại loại, đang từ 1 thanh niên vp điển hình dặt dẹo, giờ sức khỏe & thể lực của mình vượt mọi mong đợi & trí tưởng tượng của bản thân.

Di cư qua Canada, một trong những việc đầu tiên mình làm là học các lớp đào tạo cơ bản về khoa học thể thao (giải phẩu cơ thể người, thể dục, tạ búa, cardio ...) do trường ĐH tỉnh bang tổ chức. Không chỉ là để tập cho cá nhân nữa, mà là để chuẩn hóa kiến thức, sẵn sàng truyền đạt cho người khác (& ql gym franchise bên này)

Hiện cũng gần năm, sắp lấy bằng & cũng nhân dịp nghĩa đệ mình @ngr040 hỏi, nên thôi lập cái thớt văn ôn võ luyện tí chơi.

Các anh cứ vô tư hỏi gì thì hỏi, càng nói rõ hoàn cảnh, mục tiêu càng tốt. @ngr040 mở hàng đi nha, đang tập những cái gì rồi, thể trạng thế nào & mong muốn gì. Từ từ trong thớt, mình cũng sẽ trả nợ anh @thietbiloc, anh @nghip51, đề cập đến tập pp cardio theo nhịp tim, các kt cơ bản về dinh dưỡng & đề xuất cách măm măm hợp lý ở VN để các anh có cân nặng, vòng bụng theo ý muốn.
Theo em thấy thì có vẻ "tập thể dục/thể thao" theo nghĩa của mấy anh toàn lq đến cơ bắp/dẻo dai, heart rate, chạy bao nhiêu km / tập trong bao nhiêu giờ, tiêu hao bao nhiêu calories để đốt mỡ... mà chưa tính đến những thứ nhỏ nhặt nhưng tính tế khác.
Ví dụ trồng chuối có tác dụng gì. Giãn cơ, lăn lộn cả người dưới đất có tác dụng gì. Các ngón chân miết xuống đất có tác dụng gì. Rồi mới đây rộ lên vụ nhắm mắt nhấc 1 chân xem đc bao lâu, có tác dụng gì.

• Like
Reactions: thietbiloc
Tomb Raider
29/6/17
1.957
35.894
113
Còn thở như thế nào cho đúng cách nữa. Em đc chỉ là hít không khí xuống bụng chứa nhiều hơn phổi (nên mấy ông võ sư bụng to cứ tưởng là do mỡ). Sau đó nín vài giây để oxy đc đốt hết, sau đó thở ra từ từ và tìm cách tống hết kk để ko giữ lại CO2 trong cơ thể.
Ko biết đúng sai thế nào?

Tomb Raider
29/6/17
1.957
35.894
113
Em là nam bị đau lưng (thoát vị) bác cho xin bài tập thể hình phù hợp. Cám ơn bác.
Anh sao rồi? Lúc trước mình cũng bị thoát vị + gai cột sống do ngồi nhiều. Sau này tập Nam Hùynh Đạo thì hết hẳn tới giờ.

• Haha
Reactions: equus1912
Tomb Raider
29/6/17
1.957
35.894
113
Tất nhiên giải pháp này chuẩn, nhưng các anh có nghĩ chuyện tại sao vụ thoát vị này lắm người bị vậy không? Biết rõ nguyên nhân hình thành thì mới rõ hơn về cách khắc phục (ko phải ai cũng bơi được); còn cứ chung chung "do ngồi nhiều, phải vận động" thì chả thể giải quyết đc vấn đề.
Nguyên nhân thì e ko biết, nhưng đc giải thích là do xương sống hình chữ S, nên nó chịu lực sẽ sinh ra chèn ép dây thần kinh => giải pháp là "bẻ" xương theo hình ngược lại chữ S đó (nói khó hình dung nhưng yoga có vài động tác làm việc này)