O.S.P.D
27/9/05
1.703
311
83
63
www.vnexpress.net
Trên nguyên tắc,khi những xe làm nhiệm vụ khẩn cấp như Công An,Cứu thương,Cứu hoả đã bật đèn khẩn cấp thì được quyền ưu tiên đi trên mọi tuyến đường,kể cả leo vỉa hè (Miễn sao rút ngắn được thời gian) và mọi phương tiện giao thông khác bắt buộc phải nhường đường-Nếu như đường đang thông thì không nhất thiết phải kéo còi hụ liên tục,mà kéo trong những trường hợp bị hay cảm thấy bị cản trở,điều đó nhằm báo cho các phương tiện khác biết mà tránh,nhường đường.
Ở VN,vì nhiều người tham gia giao thông có thói quen chây ì,không tôn trong những phương tiện cấp cứu,không chủ động nhường đường nên khi Xe cấp cứu làm nhiệm vụ họ thường xuyên phải bật cả đèn hiệu và còi hụ nhằm gây sự chú ý,do vậy nghiễm nhiên mặc tưởng là đã là xe cấp cứu khi làm nhiệm vụ thì phải đồng thời sử dụng liên tục cả đèn và còi hụ-Không đúng!

Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Cám ơn bác đã soi sáng cho em :)

Nhưng theo cảm nhận của em thì "Luật chưa hẳn lúc nào cũng đúng", bác nhỉ :(
Bác cảm nhận Luật chưa hẳn lúc nào cũng đúng nhưng Luật là căn cứ để xử lý vi phạm.khi nó chưa được sửa đổi, bổ sung thì nó còn hiệu lực thi hành nha bác.
VD cho bác cái nữa là Niên giám thống kê chưa chắc đã đúng nhưng nó là cơ sở để trích dẫn. Mọi số liệu về kinh tế nếu k lấy từ cơ quan chuyên môn và niên giám thống kê đều bị xem là số... lậu!

• Like
Reactions: atomlife
Hạng F
10/1/15
10.235
14.325
113
Các bác giải đáp giúp là xe cấp cứu, chỉ có tín hiệu đèn thì có được chạy ngược chiều vòng xoay không?[pagebreak][/pagebreak]

Tình huống 1: anh Cấp cứu chạy ngược chiều xòng xoay.

Tình huống 2: anh Inn quay đầu trước vòng xoay.

Theo luật thì có anh nào đúng không hả các bác?
View attachment 786155
View attachment 786154 View attachment 786155
Đoạn này giống chỗ Mai Thị Lựu pk bác?

3/12/14
509
302
63
36
Biên Hoà Đồng Nai
Xe cc thì em ko bàn, nhưng ỉn quay đầu trước vòng xoay là sai rồi. Vì theo em trước khi tới cái chỗ chiếc ỉn quay đầu hay cụ thể là điểm cuối của lươn thì đã có biển báo hiệu vòng xuyến trước đó một đoạn. Nghĩa là các phương tiện chuẩn bị tâm lý để di chuyển ngược thời gian.
Đi như thế là sai nguyên tắc giao thông, cụ thể là không tuân theo hiệu lệnh biển báo bla bla...

• Like
vni confirmed
Hạng B2
25/7/06
191
3.783
103
Cái ngu của mấy thằng tiến sĩ giấy là ở đó đó bác.
Người ta nhìn xa hơn anh nhiều lắm anh, giờ đang cấp cứu mà đường trước mặt kẹt xe, chỉ có 1 cách phải đi ngược chiều sang đường khác thì theo anh phải làm sao?

Hạng B2
22/2/07
112
143
43
Cám ơn bác đã soi sáng cho em :)

Nhưng theo cảm nhận của em thì "Luật chưa hẳn lúc nào cũng đúng", bác nhỉ :(
Nếu luật chưa đúng thì điều chỉnh luật, luật chưa điều chỉnh thì vẫn phải tuân theo luật hiện hành, vì điều đó mới công bằng cho những người tuân theo luật. Vậy nên có câu "thượng tôn pháp luật".

Hạng C
1/8/14
745
601
123
45
Khi xe cấp cứu thì vô tư ! Miễn là có còi hụ và đèn ưu tiên bật sáng là ok ! Còn riêng cái anh quay đầu ngay khi vào vòng xoay thì sai bét nhè vì anh ấy chả phải thuộc loại ưu tiên mà cũng không phải xe đưa người cấp cứu đột xuất ( phải bật đèn Hazard). Khi xe đã qua bảng báo vòng xoay thì buộc phải ôm vòng xuyến trừ khi anh quẹo phải mà thôi. Chuyện bên lề : Có lần nghe anh bạn kể : Ảnh đưa người nhà đi cấp cứu bằng taxi, vì khẩn cấp anh taxi phi vào đường ngược chiều và bị CSGT rượt vô đến sảnh cấp cứu lập biên bản phạt , giải thích trình bày hoàn cảnh đủ kiểu nhưng anh CSGT bảo khi anh vào đường một chiều mà không chịu bật đèn Hazard , nếu anh bật thì tôi không phạt và cuối cùng bạn tôi giải quyết dùm anh taxi.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Hạng C
1/8/14
745
601
123
45
Riêng tr
Em thấy có 2 vấn đề:
1. Xe cấp cứu chỉ chớp đèn chứ không hụ còi
2. Đây là vòng xoay chứ không phải đường 1 chiều, nên nếu chạy ngược chiều thì có khả năng "hốt" rất nhiều phương tiện; như vậy chỉ vì cứu 1 người mà có thể giết vô số người sao!
Riêng thời điểm trong trường hợp của bác vì thời tiết không thuận lợi ( mưa ) nên âm thanh không phát huy được nhiều và ánh sáng là thứ phát huy tốt nhất.

Tập Lái
26/4/17
25
51
13
34
Đợi khi nào bác chủ thơt ngồi vào xe cấp cứu đi rồi bác mới hiểu xe cấp cứu chạy kiểu nào cũng đúng luật. Em ngồi rồi nên em biết rất rõ cảm giác khi đó. Lúc đó chỉ cầu bác tài chạy đến sớm chứ ko còn tâm trí đâu mà suy nghĩ luật lệ hay an toàn gì nữa đâu. Người Việt Nam có cái thói xấu là nói rất giỏi, phán xét rất giỏi (giống các thánh nói luật sai ở trên) chỉ khi rơi vào hoàn cảnh thật sự mới biết thế nào là lễ độ.

• Like
Reactions: MINA