Tập Lái
26/4/17
25
51
13
34
Thôi quỳ với các thánh này rồi. Cứ để các thánh ấy tự sướng với những thông tin đó đi. Để ra được cái luật ưu tiên thì biết bao cái đầu phải suy nghĩ rồi. Các thánh cứ ngồi đó mà phản bác. Hi vọng đến lúc ngồi trên xe cấp cứu thật thì vẫn còn kịp thời gian để mà hối hận.
P/s Nếu xe cấp cứu trong trường hợp đang bật đèn ưu tiên mà vượt đèn đỏ, thì dù đèn đang xanh bạn đi mà bạn bị tông thì cũng coi như là bạn sai đấy nhé. Về nguyên tắc thấy ưu tiên là tất cả các phương tiện phải dừng lại tấp vào lề cho đến khi xe ưu tiên đi qua, ở đó mà ráng chạy để bị tông (xe 2 bánh chuyên gia có cái kiểu này).

Hạng D
24/10/14
1.861
1.593
113
TP.HCM
Thôi quỳ với các thánh này rồi. Cứ để các thánh ấy tự sướng với những thông tin đó đi. Để ra được cái luật ưu tiên thì biết bao cái đầu phải suy nghĩ rồi. Các thánh cứ ngồi đó mà phản bác. Hi vọng đến lúc ngồi trên xe cấp cứu thật thì vẫn còn kịp thời gian để mà hối hận.
P/s Nếu xe cấp cứu trong trường hợp đang bật đèn ưu tiên mà vượt đèn đỏ, thì dù đèn đang xanh bạn đi mà bạn bị tông thì cũng coi như là bạn sai đấy nhé. Về nguyên tắc thấy ưu tiên là tất cả các phương tiện phải dừng lại tấp vào lề cho đến khi xe ưu tiên đi qua, ở đó mà ráng chạy để bị tông (xe 2 bánh chuyên gia có cái kiểu này).
Bác nói rất đúng và em nghĩ không ai phản bác điều này đâu.
Nhưng vấn đề tai nạn xảy ra là do TX không cho người ta thời gian để dừng hoặc tìm chỗ tránh đấy bác ah, cứ nghĩ mình được ưu tiên nên phang thẳng cho nó sợ, đến khi phanh không kịp thì mới xảy ra chuyện đấy.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Mình đi đường thấy nhiều anh vẫn kèn cựa với xe cứu thương.

Nhiều anh lên diễn đàn than thở: trong xe không thấy người mà sao tài xế mở đèn chạy vượt đèn đỏ ,,,
Cho dù không có người không làm nhiệm vụ em thấy em cũng nhường, để lỡ về bệnh viện nhanh còn phải chuyển viện hoặc nhận cấp cứu người khác sao, cản trở làm gì

• Like
Reactions: thietbiloc
Hạng C
1/8/14
755
608
123
45
Đợi khi nào bác chủ thơt ngồi vào xe cấp cứu đi rồi bác mới hiểu xe cấp cứu chạy kiểu nào cũng đúng luật. Em ngồi rồi nên em biết rất rõ cảm giác khi đó. Lúc đó chỉ cầu bác tài chạy đến sớm chứ ko còn tâm trí đâu mà suy nghĩ luật lệ hay an toàn gì nữa đâu. Người Việt Nam có cái thói xấu là nói rất giỏi, phán xét rất giỏi (giống các thánh nói luật sai ở trên) chỉ khi rơi vào hoàn cảnh thật sự mới biết thế nào là lễ độ.
Bác đã có tâm trạng khi đi xe cứu thương thì không sai. Nhưng mình thì đã từng thấy cảnh xe cứu thương bị lật nghiêng, băng ca lộn tùng phèo, người nằm trên băng ca không thấy đâu nữa ( chắc đã chở vào bệnh viện ) chỉ thấy máu. Tai nạn xảy ra ở ngay ngã tư Võ Thị Sáu - NKKN. Cũng hoàn cảnh lắm !

• Like
Reactions: atomlife
Tập Lái
29/9/16
27
38
13
Cho dù không có người không làm nhiệm vụ em thấy em cũng nhường, để lỡ về bệnh viện nhanh còn phải chuyển viện hoặc nhận cấp cứu người khác sao, cản trở làm gì
"Thấy" thì ai mà không nhường!!!

• Like
Reactions: atomlife
Tập Lái
14/8/18
13
0
1
35
mấy thành phần này xảy ra tai nạn thì chắc không ai thương đâu mà

Hạng C
19/12/14
760
917
93
Mình đi đường thấy nhiều anh vẫn kèn cựa với xe cứu thương.

Nhiều anh lên diễn đàn than thở: trong xe không thấy người mà sao tài xế mở đèn chạy vượt đèn đỏ ,,,
Dù xe CC không có người trong đó, nhưng phải tính đến trường hợp người ta đang khẩn cấp đến nơi có người cần cứu nữa chứ.
Chả lẽ đi đón người hấp hối thì chạy tà tà, đón được rồi mới được phép xài quyền ưu tiên sao?

Tốt nhất không nên nghĩ quá nhiều cho đời thanh thản các bác ạ. Nên nhường thì tốt hơn, vì ta không thể xét đoán mọi trường hợp nếu ta không biết gì về cuộc gọi nhờ cứu hộ. :)

Hạng C
19/12/14
760
917
93
Luật là để tuân thủ.

Thấy sai cũng phải tuân.

Ý kiến thì gửi cho QH - cơ quan ban hành luật.
Chính xác.
Nên tách bạch vấn đề.
Thấy phi lý thì kiếm thằng ban hành luật mà xử, tự dưng lại đòi quyết tử với thằng kiểm tra chấp hành luật làm chi.
Thằng kiểm tra là thằng dựa vào cái thứ được ban hành để đối chiếu, tự cái thằng kiểm tra không thể quyết định làm cái "luật con" sửa lại cái luật được ban hành.

Chung quy cũng bởi dân trí thấp nên xã hội vận hành loạn xạ có theo quy củ nào đâu :D.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: thietbiloc