Hỏi/Đáp Kỹ Thuật thermal limiter

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam
bác nào dịch giúp em xem nó là điện trở hay là cái gì,xe em hỏng cái đó,nó là 1 cục như cái điện trở nằm trong quạt gió.Em tính kiếm con gì gì tương đương từ ti vi cũ phá ra để thay vào mà không biết chính xác thermal limiter là cái gì nên chưa dám ra tay[&:]cái từ này ghi trên sơ đồ điện của xe,không phải là 1 phụ tùng có thể thay thế:(

Hạng B2
26/3/07
266
0
16
Tp. HCM
RE: thermal limiter

cái này thợ VN gọi là tẹc-mít đó bác ợ. Cái này ở VN hay bị lỗi lắm vì nhiệt độ nóng hơn nước ngòai. tính năng của nó là bảo vệ quá nhiệt cho động cơ điện thường thợ Vn hay cắt bỏ đấu trực tiếp luôn ( cái này em không khuyên bác là thế nha) Nếu tìm được cái phù hợp thay vào thì tốt.

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

cám ơn bác nhiều,túm lại là cái này là 1 chi tiết điện tử mà ra chợ không mua được phải không?em cứ tưởng là điện trở nên tính phá tivi ra lấy 1 cái:D:Dthôi thì chơi trực tiếp thôi chứ sao bây giờ,vừa rồi mùa hè nóng quá nó mới cháy:(nếu không có nó chắc nóng quá nó cháy cái quạt nhỉ[&:]

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Bác thay vào đó 1 cái cầu chì (nếu có chỗ),nếu chật thì nối tắt bằng đoạn dây 0.3mm. Linh kiện này rất hay dùng trong các thiết bị điện có cuộn dây,nếu nóng quá thì đứt mạch mà không gây cháy..!

Tập Lái
25/9/06
18
0
1
53

Em nhìn cái sơ đồ điện xe hơi của bác mà em thích quá ! Bác có sơ đồ điện xe Nu 2 ko, hay đường link cũng được, gửi cho em với ! Cảm ơn bác nhiều !

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

thôi chết bác Thiết ơi em lỡ tay hàn cái đinh 3cm vào rồi,vì em thấy trong đó mấy cuộn lò xo điện trở nó to quá[&:]bây giờ thì chạy ngon choét,nhưng mà chắc nóng quá nó cháy thôi hêhê.Cầu chị quạt có sẵn trong bảng cầu chì rồi,chắc chẳng cần chế thêm đâu nhỉ.[8|]thanks anh em nhé;)
to bác gaconlonton: sơ đồ em có trong soft alldata,bác cần phần nào em kiếm phần đó được thui chứ gửi thì hổng được bác ạ.Mà không biết Nu2 có trong đó không nữa,ALLDATA có xe ở thị trường Mỹ thui à.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

...Nhưng mà nếu bác đang chạy quạt số nhỏ mà mô tơ bị chập, các điện trở nóng đỏ xì khói (cầu chì chưa cháy đâu nhé vì dòng qua điện trở mà!), thì bác phải nhớ cái đinh nhé..:):):)..!

Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

Linh kiện này rất hay dùng trong các thiết bị điện có cuộn dây,nếu nóng quá thì đứt mạch mà không gây cháy..!
vậy trong mấy cái quạt trong nhà có không bác nhỉ?để em phá 1 cái ra lấy cục này chêm vô xe,kẻo nó cháy thì mất vui.thú thực là từ lúc chơi trực tiếp cứ phải bật quạt số to nhất cho nó không qua điện trở,ghê ghê sao đó:D

Hạng B2
26/3/07
266
0
16
Tp. HCM

Trích đoạn: GAZ69

Linh kiện này rất hay dùng trong các thiết bị điện có cuộn dây,nếu nóng quá thì đứt mạch mà không gây cháy..!
vậy trong mấy cái quạt trong nhà có không bác nhỉ?để em phá 1 cái ra lấy cục này chêm vô xe,kẻo nó cháy thì mất vui.thú thực là từ lúc chơi trực tiếp cứ phải bật quạt số to nhất cho nó không qua điện trở,ghê ghê sao đó:D

Nếu bác thấy ghê ghê không tự tin thì bác hãy dùng đồng hồ đo dòng (lọai ampere kìm thì dễ hơn) đo xác định trị số dòng điện qua quạt của bác là bao nhiêu. Sau đó bác ra mấy chỗ bán đồ điện lạnh nói bán cho tôi cục tẹc -mít với chỉ số dòng của quạt người ta sẽ bán cho bác ( tầm 25-30 ngàn) đem về thay vào thì yên tâm. Chú ý Thermal limiter thường đặt ở nơi có thể lấy tín hiệu nhiệt từ động cơ, vì vậy nếu được thì bác nên kẹp nó vào thân quạt phần động cơ ấy, cho nó hoặc động hiệu quả nhất.
Thêm chú ý nữa là Thermal limiter là có thể cắt khi quá dòng, quá nhiệt và tự đóng lại khi không còn tác động, cầu chì chỉ bảo vệ tốt trong trường hợp ngắn mạch thôi, không thể thay thế công dụng của nhau được đâu bác.

Last edited by a moderator: