Tập Lái
21/8/19
7
5
3
44
Mình mới đậu B2 sân Hoàng Gia. Mình chia sẻ kinh nghiệm học và thi tại Hoàng Gia cho mọi người để ai đang lựa chọn trường thì cân nhắc.

Trước tiên nói về học phí. Đúng là học phí HG mắc nhất TPHCM (lúc mình đăng ký là 11 triệu), nhưng sắc ra miếng. Bạn không phải đóng thêm bất cứ gì trừ khi bạn mua thêm giờ. HG quy định 20 giờ học bao gồm đường trường và sa hình. Các bạn có thể yêu cầu thi sớm (đóng thêm 1 triệu). Mình không được tư vấn lúc đăng ký học nên theo sự sắp xếp của trường nhưng cũng không quá lâu: tháng 5 đăng ký, cuối tháng 8 thi. Trong quá trình học: 1 kèm 1, giờ giấc linh động thoải mái, đăng ký giờ đó mình bận có thể gọi báo trường trước vài giờ (mình không mất giờ đã hủy). Mình có quyền đổi thầy nếu không thích. Mình học ở đây dùng quyền này tới lần thứ 3 mới gặp được thầy đúng ý mình muốn: không lớn tiếng, nhỏ nhẹ, thân thiện, không giấu chiêu.

Học đường trường. Thầy đầu tiên mình không nhớ tên: già, tóc bạc, dạy thì hay nhưng vì lớn tuổi nên rất kỹ tính, xót xe. Mình chưa biết lái, lên xe thao tác gì cũng mạnh, thầy la, lộn thao tác, thầy la. Và cũng vì lớn tuổi nên lúc ra bãi tập thầy để mình tập bài lùi xe rồi thầy ngủ ngay trên xe. Mình cứ lùi tiến tới hết giờ đi dìa. Mình kiên nhẫn với thầy này 4 tiếng đồng hồ (2 buổi tập).

Mình yêu cầu trường đổi thầy ở buổi tập thứ ba. Lần này là thầy N. Thầy dạy được nhưng lại cũng xót xe và hay la giống như thầy trước. Lần này mình kiên nhẫn thêm 4 giờ (2 buổi).

Tới buổi thứ 5, mình yêu cầu đổi thầy không la, kiên nhẫn và dạy lâu năm. Trường đổi cho mình thầy H. Thầy dạy nhưng nói chuyện, truyền đạt kinh nghiệm, hết sức thân thiện và tận tâm, đặc biệt không hề xót xe. Mình theo thầy đến khi hết quỹ thời gian trường cho.

Học lý thuyết thì không có gì để nói. Học có điểm danh trong 6 buổi (thời gian do mình chọn) nhưng cũng chỉ là hình thức. Lý thuyết có thể học ở nhà hoặc ở các app rất nhiều trên mạng.

Học sa hình. Gần tới ngày thi trường mới thông báo lên đăng ký thời gian học sa hình, lên càng sớm càng có giờ thuận tiện cho mình. Học sa hình trong 2h tại Bình Chánh trên xe cảm ứng, 1 kèm 1. Nói chung 2h là không đủ nên hầu hết là mua thêm 2h nữa để học. Thầy H. khuyên mình sát ngày thi mới học sa hình rồi thuê thêm 1 đến 2h (400k/giờ cảm ứng) từ 6g đến 8g sáng ngày thi để ôn lại. Học sa hình xe nào thì lúc thi đăng ký ngay xe đó.

Thi lý thuyết cũng không có gì để nói. Mấy ông Sở GTVT nhìn khó khăn vậy chứ lúc coi thi lý thuyết cũng không đến nỗi và cũng có cách để vượt hết. Mình thi đạt 29/30 tự thân vận động.

Thi sa hình. Nói thật, đến giờ mình vẫn không quên được phút giây mới đi sa hình được hơn nửa đường chỉ còn 80 điểm mà vẫn đậu. Bài lên dốc ngon lành cành đào. Đến bài hàng đinh bị trừ tới 10 điểm cán line mà không qua nhanh, còn 90 điểm. Bài ghép xe dọc cán ống hơi thêm 5 điểm nữa. Đến bài dừng xe đường sắt bị trừ 5 điểm lãng xẹt vì dừng quá vạch, còn 80 điểm. Từ lúc này thì chân bắt đầu đông cứng vì hồi hộp, lo âu vì chỉ cần sơ sẩy 1 chút là rớt. Bài ghép xe ngang lúc tập lần nào mình cũng không lùi vào đúng chuẩn, phải chỉnh đi chỉnh lại mới PENG. Mồ hôi chảy ướt tay, chân thì cứng ngắt, lo lắng hồi hộp vô cùng. Ghép ngang mình làm vẫn sai sót, lùi vào vẫn chỉnh tới chỉnh lui và suýt hết giờ. Vừa ra khỏi ghép ngang, 1 tay giữ càng xi nhan phải, 1 tay điều khiển vô lăng cho bò từ từ về đích. Về đích không có xi nhan trừ 5 điểm. Nếu không được sự hỗ trợ đúng lúc, kịp thời ở bài ghép ngang mình đã phải đăng ký thi lại.

Thi đường trường. Theo mình phần thi này chỉ là hình thức vì dù máy chấm hay người chấm cũng đạt. Mỗi lần thi 4 người 1 xe. Mỗi người góp cho thầy 1 ít cho vui vẻ

Đúng 8 ngày sau trường gọi lên lấy bằng.

Các bạn cần hỏi gì thêm cứ inbox hoặc reply ở đây, mình sẽ tận tình trả lời để ai cũng vượt qua bước đầu tiên trên đường thay đổi từ xe máy sang ô tô.

Hạng B2
20/9/14
302
4.941
93
Quận 7
www.thaiduongvision.com
e đổi thầy trễ quá, hết đợt 1 mới đổi qua thầy D A, thấy dạy vô hơn hẳn, thầy cũ ít nói mà cũng học lâu nên quên, cuối tháng 10 thi chưa biết thế nào, lý thuyết ôn ở nhà ổn ko anh? chứ chót đăng ký buổi tối mà chưa đi đc buổi nào

• Like
Reactions: phanhxongdong
Tập Lái
5/3/16
42
33
18
32
học đườgn trường có thể hoc thầy tuấn E, học sa hình thì mình khuyên bạn dk thầy Trung B, thầy vui vẻ, tận tình chỉ bảo, ko to tiếng. Lý thuyết nếu bạn đi học duoc thì tốt, thầy dạy rất hay, mau hiểu bài, còn nếu ko thì down app về luyện ở nhà cũng ok

• Like
Reactions: phanhxongdong
Tập Lái
4/6/19
24
14
6
41
Kinh nghiệm của mình như sau:
1/ Khi bắt đầu học:
  • HG rất hay ở chỗ là nếu bạn không hợp với thầy nào thì xin đổi thầy khác nên tranh thủ tìm thầy phù hợp, nếu cần thiết bỏ thêm tiền học thêm 1,2 buổi với thầu đó.
  • Trong khoảng 8 buổi học (16h) cần thuần thục các thao tác ga, côn, phanh, đánh lái.
2/ Lý thuyết:
- Nên đi học đầy đủ vì thầy dạy hay, giúp mình hiểu các bảng và quy định tốt, khi hiểu rõ các bạn sẽ nhớ lâu hơn là tự học thuộc ở nhà
3/ Sa hình:
  • Trước khi tập sa hình nên chịu khó lên Youtube tham khảo các bài, các mẹo và cách xử lý, cách sửa (VD: hoclaixekhongkho), đến khi học tự áp dụng vào, trên xe thầy cũng chỉ dẫn nhưng tùy thầy tùy người (vì bạn chỉ học có 2h sa hình sẽ ko lựa chọn được).
  • Cố gắng tập ghép vào tất cả các chuồng: chuồng 1,2,3 ghép dọc và chuồng 1,2 ghép ngang.
  • Cứ thoải mái canh lệch, làm sai (thiếu 1 chút hay dư 1 chút), rồi nhờ thầy sẽ chỉ cho mình canh sao cho đúng, lúc đó thì ráng ghi nhớ để hôm sau thi. Đừng ham lúc tập làm đúng hết vì đến khi thi bị tâm lý sai 1 tí ko biết sửa ra sao là tiêu (đặc biệt là bài ghép ngang)
4/ Đường trường: không có gì để nói

Tập Lái
19/9/19
19
7
0
Đậu rồi, cảm ơn anh @Khôi.Bùi nhiều vì đã nhiệt tình giúp đỡ em

Học :

+Lý thuyết : cô dạy, dễ hiểu, đóng gói thi sớm được học 2 khóa lý thuyết mà em chỉ học 1 khóa là thấy đủ rồi.

+Đường trường : Lúc đầu học thầy Đ, dạy thì ít la thì nhiều, em học không vô, kiên nhẫn được 4 buổi. Nhờ anh @Khôi.Bùi chỉ điểm cho thầy H, thầy dạy ổn hơn hẳn, xe Vios cũng đời mới hơn, và em theo thầy H hết cả 4 buổi còn lại.

+Sa Hình : em học trên youtube là chính, còn mấy thầy dạy sa hình thì thôi quên đi, chỉ nhiệt tình dạy cho nữ thôi, dạy còn hời hợt hơn cả thầy đường trường. Cảm giác các thầy sa hình không được trơn cho lắm, cần phải được học viên bôi cho. Do sân cũng xa văn phòng Hoàng Gia nên các thầy cũng không ngại ngùng gì cả.

Thi :

+Lý thuyết : em cố học để hiểu chứ không học mẹo, sát ngày thi em bật app lên ôn cả ngày. Kết quả : 30/30

+Sa Hình : chọn đúng con xe lúc tập, hình như đã bị chỉnh côn, nó bắt côn nhanh hơn hẳn làm em bị rối, văng mất 10 điểm ngay ở dốc cầu, sốc lại tinh thần và tìm cách quen côn càng nhanh càng tốt, và cứ như thế chỉ mất thêm 5 điểm nữa ở bài ghép ngang bị cán vạch. Cố gắng lùi về đến khi nó kêu cái "tun" phát em mừng hết lớn, đánh lái đè xi nhan phải phóng về vạch kết thúc lĩnh thưởng thôi. Kết quả : 85/100

+Đường trường : thật sự chả có gì để nói, thí sinh vui, thầy vui, cả xe cùng vui, hehe

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: tony
Tập Lái
21/8/19
7
5
3
44
Đậu rồi, cảm ơn anh @Khôi.Bùi nhiều vì đã nhiệt tình giúp đỡ em

Học :

+Lý thuyết : cô dạy, dễ hiểu, đóng gói thi sớm được học 2 khóa lý thuyết mà em chỉ học 1 khóa là thấy đủ rồi.

+Đường trường : Lúc đầu học thầy Đ, dạy thì ít la thì nhiều, em học không vô, kiên nhẫn được 4 buổi. Nhờ anh @Khôi.Bùi chỉ điểm cho thầy H, thầy dạy ổn hơn hẳn, xe Vios cũng đời mới hơn, và em theo thầy H hết cả 4 buổi còn lại.

+Sa Hình : em học trên youtube là chính, còn mấy thầy dạy sa hình thì thôi quên đi, chỉ nhiệt tình dạy cho nữ thôi, dạy còn hời hợt hơn cả thầy đường trường. Cảm giác các thầy sa hình không được trơn cho lắm, cần phải được học viên bôi cho. Do sân cũng xa văn phòng Hoàng Gia nên các thầy cũng không ngại ngùng gì cả.

Thi :

+Lý thuyết : em cố học để hiểu chứ không học mẹo, sát ngày thi em bật app lên ôn cả ngày. Kết quả : 30/30

+Sa Hình : chọn đúng con xe lúc tập, hình như đã bị chỉnh côn, nó bắt côn nhanh hơn hẳn làm em bị rối, văng mất 10 điểm ngay ở dốc cầu, sốc lại tinh thần và tìm cách quen côn càng nhanh càng tốt, và cứ như thế chỉ mất thêm 5 điểm nữa ở bài ghép ngang bị cán vạch. Cố gắng lùi về đến khi nó kêu cái "tun" phát em mừng hết lớn, đánh lái đè xi nhan phải phóng về vạch kết thúc lĩnh thưởng thôi. Kết quả : 85/100

+Đường trường : thật sự chả có gì để nói, thí sinh vui, thầy vui, cả xe cùng vui, hehe
Chỗ dốc cầu sao mà mất 10 điểm vậy em?

Tập Lái
19/9/19
19
7
0
Chỗ dốc cầu sao mà mất 10 điểm vậy em?

bị lạ côn anh ạ, nhả côn xuất phát đến cột stop đầu là em đã thấy không ổn rồi, đến dốc cầu dừng non mất 5 điểm, nhả côn cho xe rung thì côn nó bắt loạn xạ làm xe cũng rung loạn xạ một lúc thì tắt máy, mất tiếp 5 điểm, trong khi lúc tập em chưa từng mất 1 điểm nào ở dốc cầu. May mà em kịp sốc lại tinh thần vượt qua được dốc cầu chứ lúc đó mà cuống là em tạch rồi

• Like
Reactions: Khôi.Bùi