Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Cụ có thấy sự tăng bđs hiện tại ở Việt Nam! Quá nóng và bong bong so với thu nhập ko?
Tầng lớp trung lưu đang nhiều lên? Có thật ko?
Tung quốc, úc, nhật, hàn đang giảm kìa cụ
TQ, Hàn tui ko biết chứ ai nói Úc, Nhật giảm?????
Đang giản là Úc nhé, tại Melbourne 1 căn hộ 40-50m2 cũ cỡ 50-60 tuổi đã ngót 4-500k$ ngay tại ga flinders giống như bến thành ở SG vậy! Còn 1 căn nhà tầm 200m2 cách trung tâm 10km tầm 2 triệu$ , Còn sydney giá nhà cao hơn Melbourne khoảng 30%. Thu nhập trung bình bên Úc tầm 4-50k$/năm chưa thuế, thuế đánh trên dứoi 30% có luỹ tiến, thì còn lại 1 năm thu nhập còn 35k$, chưa kể chi phí đi lại, dịch vụ giá cao ngất ngưỡng, 1 lon beer cũng 10$. Cái hay là chính phủ Uc người ta có nền kt mạnh nên hệ thống lãi vay quá tốt, 5-7%/năm. Nên ai mua 1 căn nhà xa xa trên dưới 40-80km cách trung tâm thì với giá 5-800k/ căn thì vay trả trong 25 năm, tiền thuê = tiền mua, cứ vậy hoài, giống như đang thuê trên chính ngôi nhà mình, đến lúc chết thừa kế thì đóng thuế thêm 3-40% giá trị căn nhà cho chính phủ, sau đó con cái mới dc thừa hưởng!
Nhìn nước khác thì phải nhìn thật tế bác, đọc mấy bài báo, nghe mấy lời Việt Kiều về nổ xong tường mình đang khổ, ai dè mình đang sướng hơn họ đó! Nên bên mỹ, úc có người 1 năm kiếm 90k$ nhưng căn nhà là ước mơ của họ đó! Nhật thì bác qua Tokyo hỏi thử ước mơ của dân văn phòng là gì!

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Đang giản là Úc nhé, tại Melbourne 1 căn hộ 40-50m2 cũ cỡ 50-60 tuổi đã ngót 4-500k$ ngay tại ga flinders giống như bến thành ở SG vậy! Còn 1 căn nhà tầm 200m2 cách trung tâm 10km tầm 2 triệu$ , Còn sydney giá nhà cao hơn Melbourne khoảng 30%. Thu nhập trung bình bên Úc tầm 4-50k$/năm chưa thuế, thuế đánh trên dứoi 30% có luỹ tiến, thì còn lại 1 năm thu nhập còn 35k$, chưa kể chi phí đi lại, dịch vụ giá cao ngất ngưỡng, 1 lon beer cũng 10$. Cái hay là chính phủ Uc người ta có nền kt mạnh nên hệ thống lãi vay quá tốt, 5-7%/năm. Nên ai mua 1 căn nhà xa xa trên dưới 40-80km cách trung tâm thì với giá 5-800k/ căn thì vay trả trong 25 năm, tiền thuê = tiền mua, cứ vậy hoài, giống như đang thuê trên chính ngôi nhà mình, đến lúc chết thừa kế thì đóng thuế thêm 3-40% giá trị căn nhà cho chính phủ, sau đó con cái mới dc thừa hưởng!
Nhìn nước khác thì phải nhìn thật tế bác, đọc mấy bài báo, nghe mấy lời Việt Kiều về nổ xong tường mình đang khổ, ai dè mình đang sướng hơn họ đó! Nên bên mỹ, úc có người 1 năm kiếm 90k$ nhưng căn nhà là ước mơ của họ đó! Nhật thì bác qua Tokyo hỏi thử ước mơ của dân văn phòng là gì!
Nói như bác thì ở VN quá sướng: tháng kiếm tầm $ 3.000- 5.000. Nhà giá ko cao....sáng trưa chiều tối cà phê cà pháo Sâm Swing... Ăn chơi đú đởn :D:D:D

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Giới trung lưu tại VN đang tăng lên thấy rõ, nhưng giới nghèo cũng tăng lên ko kém. tỷ lệ lúc nào cũng ổn định ở mức 100 người thì có 5 người có tài sản trên 1 triệu $. Cả nước 100 triệu thì co 5 triệu người trung lưu trở lên, nhìn con số 5 triệu thì thấy nhiều chứ ai cũng quên nhìn lại con số 95 triệu người có tài sản dưới 1 triệu $.

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Nói như bác thì ở VN quá sướng: tháng kiếm tầm $ 3.000- 5.000. Nhà giá ko cao....sáng trưa chiều tối cà phê cà pháo Sâm Swing... Ăn chơi đú đởn :D:D:D
VN sướng là tiền thuế ko rõ ràng, nên thu nhập anh 100 triệu thì a đóng thuế 1 triệu thôi, chứ nước ngoài 100tr, anh đóng thuế 30-40 triệu rồi! Vn là thiên đường trốn thuế mà! Vì tiền mặt quá nhiều.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
VN sướng là tiền thuế ko rõ ràng, nên thu nhập anh 100 triệu thì a đóng thuế 1 triệu thôi, chứ nước ngoài 100tr, anh đóng thuế 30-40 triệu rồi! Vn là thiên đường trốn thuế mà! Vì tiền mặt quá nhiều.
đúng rồi bác: pháp luật quản lý thuế lỏng lẻo quá nên né thuế gần hết thu nhập kkkkkkkk

Hạng C
13/11/15
944
637
93
HoChiMinh city, Vietnam

Dài thật nhưng cũng chưa hiểu ý cụ là gi? Ý cụ là giá nhà (đất nền và cc) Việt Nam! Đang quá rẻ so với thế giới, hay quá rẻ so với thu nhập gdp?

Hạng D
29/3/17
2.949
9.297
143
Dài thật nhưng cũng chưa hiểu ý cụ là gi? Ý cụ là giá nhà (đất nền và cc) Việt Nam! Đang quá rẻ so với thế giới, hay quá rẻ so với thu nhập gdp?
Là bình thường bác, có nghĩa là mình nhìn nó cao, nhưng thật sự nó ko cao! Ví dụ 1 căn nhà cách đây 10 năm là 5 tỷ, bây giờ la 10 tỷ, thì 10 năm qua giá trị tăng cũng bằng gửi tiền bank thôi! Có nghĩa là giá đang ở giá trị thực so với lạm phát hằng năm, những năm đóng băng giá trị đang nằm dưới giá trị thật tế, bây giờ nó đang quay lại đúng giá trị của nó thôi! Nên những người cầm 5 tỷ cách đây 10 năm thì thấy bt, chỉ có người cầm 5 triệu cách dđây 10 năm mới thấy giá nhà bong bóng thôi!

Diamond Hand
7/10/11
572
9.179
93
Tính theo thu nhập trung bình thì người VN đủ ăn là may chứ ko có dư ra mà mua được xe hơi , ko nói đến căn nhà.

Hạng F
20/11/14
5.086
12.189
113
Tính theo thu nhập trung bình thì người VN đủ ăn là may chứ ko có dư ra mà mua được xe hơi chứ đừng nói đến căn nhà.
Nếu chỉ là viên chức ăn lương (ko có kinh doanh buôn bán hay thừa kế di sản) thì đúng vậy đó bác. Còn ai kinh doanh, đầu tư thì khác chứ