ncw confirmed
Tập Lái
23/2/17
36
48
18
Sáng nay em ăn cái biên bản tốc độ 65/60 ở quốc lộ 1A, ấp 3 Bình Chánh (ngoài khu dân cư, đoạn này em đi hoài nên biết rõ về biển báo khu dân cư). Lúc xuống xe em đòi coi hình, hình thì ok, rõ ràng. Nhưng tốc độ là 65 nên em hơi lạ. Em hỏi lại CSGT theo em hiểu thì trong khu dân cư tốc độ là 50/60, ngoài khu dân cư là 80/90 (trừ khi có biển báo tốc độ cụ thể), thì 1 CSGT trên bảng tên ghi là phó trưởng trạm Tân Túc giải thích là "theo thông tư 91 tốc độ toàn tuyến QL1A là 60, trừ khi có biển báo tốc độ". Em thấy hơi lạ nên lấy biên bản luôn. Về nhà search lại TT91 thì không thấy vụ tốc độ 60. Các bác có thể tham khảo ở đây http://mt.gov.vn/Images/FileVanBan/_TT91.signed.pdf

Mấy bác khai sáng giúp em!

1. Là em sai ?
2. CSGT Tân Túc bắt bậy ?
3. CSGT Tân Túc không nắm luật?

Em đang định làm cái đơn khiếu nại, mấy bác thấy sao?

Biên bản của em đây ạ.
Thông tư 91/2015/TT-BGTVT - Tốc độ toàn tuyến QL1A là 60kmh ?

Tập Lái
22/7/13
25
50
13
theo em hiểu ý của phó trưởng trạm là toàn tuyến QL1A đi qua địa bàn TP.HCM
còn biển báo khu dân cư thì anh nên xem lại, đi từ miền tây lên vừa hết địa phận Long An là đã có biển báo khu dân cư rồi

Hạng F
1/6/15
5.555
28.785
113
Cụ thể anh bị bắn khúc nào? Nếu khúc từ An Lạc - Long An thì chết chắc, bởi khúc này khi còn địa phận TPHCM nằm gọn trong khu đông dân cư, chiều đi thì tới địa phận Long An mới có biển 421, chiều về thì còn xa hơn, tuốt từ Gò Đen đã là khu đông dân cư.

Hạng F
1/6/15
5.555
28.785
113
theo em hiểu ý của phó trưởng trạm là toàn tuyến QL1A đi qua địa bàn TP.HCM
Em cũng không nghĩ vậy, vì khúc An Lạc đổ về Thủ Đức 80kmh đó anh, chỉ có khúc đổ đi Long An mới 60.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: nttanmam
Tập Lái
22/7/13
25
50
13
Em cũng không nghĩ vậy, vì khúc An Lạc đổ về Thủ Đức 80kmh đó anh, chỉ có khúc đổ đi Long An mới 60.
CSGT trên bảng tên ghi là phó trưởng trạm Tân Túc giải thích là "theo thông tư 91 tốc độ toàn tuyến QL1A là 60, trừ khi có biển báo tốc độ"

• Like
Reactions: Honda 67
Hạng D
22/5/08
1.680
1.297
113
CSGT trên bảng tên ghi là phó trưởng trạm Tân Túc giải thích là "theo thông tư 91 tốc độ toàn tuyến QL1A là 60, trừ khi có biển báo tốc độ"
Khiếu kiện dựa vào quyết định xử phạt chứ không dựa vào lời nói.

• Like
Reactions: bacai and Honda 67
Hạng D
8/6/12
1.193
1.762
113
Em thấy hơi lạ nên lấy biên bản luôn. Về nhà search lại TT91 thì không thấy vụ tốc độ 60. Các bác có thể tham khảo ở đây http://mt.gov.vn/Images/FileVanBan/_TT91.signed.pdf
Tốc độ lưu thông trong KDC quy định tại điều 6 và ngoài KDC tại điều 7 TT91
Áp dụng tốc độ trong KDC quy định tại nội dung biển báo R420, P.127 QC41:2016
--> trong KDC tốc độ tối đa 50/60 km/h tùy vào hiện trạng của đường lưu thông và nếu có biển báo tốc độ cụ thể khác thì tuân theo biển báo đó.
thì 1 CSGT trên bảng tên ghi là phó trưởng trạm Tân Túc giải thích là "theo thông tư 91 tốc độ toàn tuyến QL1A là 60, trừ khi có biển báo tốc độ".
Họ giải thích như vậy cũng đúng vì theo em biết :
- QL1A theo 2 hướng từ miền tây và từ miền đông về TPHCM : ngay tại giáp ranh với tỉnh LA và BD đều có biển KDC và hết KDC (ở chiều ngược lại) của TPHCM.
- Từ giáp ranh với LA --> giáp ranh với BD (trong KDC) : QL1A đi qua TP có những đoạn cho phép lưu thông với tốc độ >60km/h theo biển báo tốc độ gắn trên đường
--> như vậy theo biển báo đặt trên đường thì toàn tuyến QL1A đi qua TP đều trong KDC nên về nguyên tắc chỉ được lưu thông tối đa 60km/h, tuy nhiên có những đoạn được lưu thông theo biển báo tốc độ cụ thể trong KDC.
1. Là em sai ?
2. CSGT Tân Túc bắt bậy ?
3. CSGT Tân Túc không nắm luật?
Muốn biết ai sai, ai đúng thì phải xem vị trí vi phạm có biển báo tốc độ cụ thể khác không (Trong biên bản không thấy ghi mốc cụ thể vị trí nào trên QL1A)? --> Nếu không có biển báo tốc độ cụ thể khác sau biển KDC :
- Bác sai.
- GT làm đúng.

ncw confirmed
Tập Lái
23/2/17
36
48
18
Em mới coi lại camera hành trình: em sai! kaka

Vẫn lỗi muôn thủa: giảm tốc không kịp khi thấy biển báo. Cụ thể là trước biển báo khu dân cư em chạy 70~80 kmh. Khi thấy biển em giảm từ từ. Khoảng cách từ biển địa phận HCM đến biển khu dân cư khoảng 800m, khoảng cách từ biển khu dân cư đến CSGT vào khoảng 600m. Em chắc chắn vì chỉ có đoạn đó chạy 65kmh thôi (trước đó em chạy hơn 70kmh hơn nữa là địa phận LongAn).

Còn vụ toàn tuyến QL1A 60kmh thì chắc là do diễn đạt (giống như bác xeom nói).

Kaka, 10/08 đi đóng phạt vậy.

Hạng F
16/3/14
5.646
9.193
113
Nhiều khi khiếu nại anh vẫn thắng. Vì viên bản ko có mộc đỏ kaka.. Mà thôi a sai rồi. ddóng phạt đêy

Hạng D
25/8/16
2.767
5.798
113
Em mới coi lại camera hành trình: em sai! kaka

Vẫn lỗi muôn thủa: giảm tốc không kịp khi thấy biển báo. Cụ thể là trước biển báo khu dân cư em chạy 70~80 kmh. Khi thấy biển em giảm từ từ. Khoảng cách từ biển địa phận HCM đến biển khu dân cư khoảng 800m, khoảng cách từ biển khu dân cư đến CSGT vào khoảng 600m. Em chắc chắn vì chỉ có đoạn đó chạy 65kmh thôi (trước đó em chạy hơn 70kmh hơn nữa là địa phận LongAn).

Còn vụ toàn tuyến QL1A 60kmh thì chắc là do diễn đạt (giống như bác xeom nói).

Kaka, 10/08 đi đóng phạt vậy.
Đúng vậy, lỗi này do chủ quan không thắng lại mà để xe hãm từ từ. Cái này em có nói ở diễn đàn 1 lần rồi. Thằng em em nó qua bảng còn lố 10km/h, em hỏi thì nó nói để giảm từ từ. Xực cho nó một trận, biển báo có hiệu lực ngay tức thì chứ giảm từ từ gì!
- Nếu thấy bb từ xa: giảm ga để xe giảm tốc từ từ đến bảng là vừa
- Nếu thấy bb bất ngờ: cứ thắng mạnh cho xe về đúng tốc độ hoặc thấp hơn xíu rồi từ từ lấy lại là vừa.
Em là em hay thắng trước bảng cho về thấp hơn tốc độ tối đa khoảng 5km/h