Thảo Luật Chung Thủ tục hoàn công hiện nay

Tập Lái
28/7/18
28
26
3
42
Nói chung là tùy quận và tùy người nộp ( bác nộp khác, dịch vụ không quen biết nộp khác, dịch vụ my freind của các cậu trong đó khác )cơ bản chỉ cần sổ đỏ (hồng), giấy phép xây dựng + bản vẽ xây dựng, bản vẽ nội nghiệp, Biên bản nghiệm thu có nhà thầu ký đóng dấu, hóa đơn ( nếu có), hộ khẩu + chứng minh. Nói chung nếu bác không biết thì nên nhờ mấy công ty dịch vụ gần cổng ủy ban quận làm cho mau bác chỉ bỏ tiền khỏi mất công đi. Hoàn công chỉ mất khoảng 2 tháng, còn đổi sổ thì hơn 3 tháng nếu không bị trả bổ sung...

Hạng B1
17/10/17
95
573
113
44
ôi. vãi đạn bác này. Em hỏi thật bác là bác đã đi làm 1 bộ hồ sơ hoàn công nhà nào chưa mà bác tư vấn lung tung thế. Nhà ở riêng lẻ, cá nhân mà bác làm như cả 1 tòa nhà cao tầng, chung cư mà tư vấn giám sát hay gì đó.
Em nói lại: Thủ tục hoàn công các bác phải có:
1. Sổ đỏ (hồng). em gọi tắt cho nhanh
2. giấy phép xây dựng
3. Bản vẽ sơ đồ nhà ở đất ở. (cái này sẽ thể hiện phần sai phép, điện tích sai phép so với GPXD)
4. Biên bản kiểm tra định vị móng, cột. (cái này nhà thầu phải làm cho các bác, nếu các bác ko có thì khi thuê đơn vị đo vẽ bản vẽ sơ đồ nhà ở, đất ở nói họ làm luôn cái biên bản này).
5. Biên bản nghiệm thu và đưa vào sử dụng. (nhà thầu phải làm, nếu ko có thì làm như trên)
6. Hóa đơn ( tùy tựng quận sẽ yêu cầu cái này. cái này nếu ko có thì nói bên đo vẽ nó làm cho luôn).
7. Hộ khẩu, cmnd (công chứng).
Còn về thuế thì khi quận nó ok rồi thì chờ ngày nó chuyển qua thuế, các bác đi đóng thuế, thuế sẽ căn cứ vào năm các bác xây dựng mà tính phần trăm còn lại, diện tích sàn xây dựng x đơn giá xây dựng tại time các bác xin làm hoàn công x % còn lại của căn nhà x 1% = số thuế phải nộp.
Bác đọc kỹ hẳn hoi hãy comment nhé. Em đã ghi rõ là bên giám sát thi công là không cần thiết. Còn bên nhà thầu xây dựng và tư vấn thiết kế là phải đóng dấu. Riêng hồ sơ hoàn công thì em làm chừng vài chục bộ rồi. Còn hồ sơ lưu cả. Bác rảnh e mời sang cty e ở đường Phan huy ích em photo cho bác vài bộ về tham khảo.

Hạng B2
15/9/16
167
654
93
Bác đọc kỹ hẳn hoi hãy comment nhé. Em đã ghi rõ là bên giám sát thi công là không cần thiết. Còn bên nhà thầu xây dựng và tư vấn thiết kế là phải đóng dấu. Riêng hồ sơ hoàn công thì em làm chừng vài chục bộ rồi. Còn hồ sơ lưu cả. Bác rảnh e mời sang cty e ở đường Phan huy ích em photo cho bác vài bộ về tham khảo.
Thôi tranh luận làm gì bác ơi. bác bảo bác làm vài chục bộ mà bác đi tư vấn như thế thì mọi người đọc sẽ hiểu thôi.

Hạng B1
17/10/17
95
573
113
44
Vâng, đọc và hiểu cũng là một kỹ năng. Chúc bác buổi sáng vui vẻ :)

Hạng B1
20/12/12
90
99
23
Các bác cho mình hỏi : thi công đến mức độ nào thì có thể làm hoàn công hả các bác ? Mình định làm xong phần thô, tô trát trong ngoài , lắp cửa. Tới đó đã đủ điều kiện để làm hoàn công chưa các bác ? Vì mình định hoàn công xong đem sổ mới ra NH vay thêm để hoàn thiện nốt công trình. Thanks các bác !

Hạng B1
17/10/17
95
573
113
44
Các bác cho mình hỏi : thi công đến mức độ nào thì có thể làm hoàn công hả các bác ? Mình định làm xong phần thô, tô trát trong ngoài , lắp cửa. Tới đó đã đủ điều kiện để làm hoàn công chưa các bác ? Vì mình định hoàn công xong đem sổ mới ra NH vay thêm để hoàn thiện nốt công trình. Thanks các bác !
Vậy được rồi, không thay đổi kết cấu là ok. Cafe tí cho bên đo vẽ họ làm bác.

Tập Lái
28/7/18
28
26
3
42
Nói Chung Cơ bản là bác phải hoàn thiện sơn phết mặt ngoài rùi gắn cửa mới hoàn công được vì chỉ có phòng tài nguyên kiểm tra, còn đổi sổ thì phường sẽ xác nhận nên hơi khó nếu gặp địa chính dở hơi.

Hạng B2
19/12/16
301
554
93
Nói Chung Cơ bản là bác phải hoàn thiện sơn phết mặt ngoài rùi gắn cửa mới hoàn công được vì chỉ có phòng tài nguyên kiểm tra, còn đổi sổ thì phường sẽ xác nhận nên hơi khó nếu gặp địa chính dở hơi.
Tóm lại ko cần phải làm phần bên trong đúng ko bác? Ví dụ: sơn bả, lát gạch, gắn thiết bị nội thất

Tập Lái
28/7/18
28
26
3
42
Tóm lại ko cần phải làm phần bên trong đúng ko bác? Ví dụ: sơn bả, lát gạch, gắn thiết bị nội thất
Tóm lại nếu hoàn công không đổi sổ thì như bác nói như vậy là được rùi với điều kiện bác phải quen biết người kiểm tra hoàn công và gửi người ta ít, còn hoàn công đổi sổ luôn thì tùy từng phường và tùy bác quen biết cỡ nào nữa.

• Like
Reactions: beobong
Tập Lái
13/11/18
0
0
1
33
Thôi tranh luận làm gì bác ơi. bác bảo bác làm vài chục bộ mà bác đi tư vấn như thế thì mọi người đọc sẽ hiểu thôi.
Bác Caphe Mộc cho em xin giá ở Q9 với. Bên em chủ thầu bảo lấy hóa đơn sắt, xi măng, để đổi lấy 10% chi phí xây dựng khi hoàn công.