Hạng B1
2/2/17
73
95
18
41
Có biến gì nữa rồi, đợt này xe giảm quá nhiều, hay đây là thông tin của Bộ Tài chính sắp ưu đãi thuế nhập khẩu linh kiện cho xe ráp.

Hạng B2
29/7/17
177
288
63
33
Bộ tài chính cũng đã đề nghị tăng thuế xe bán tải và thay đổi tính thuế tiêu thụ đặc biệt đối với xe 9 chổ SX trong nước:

http://vietnamnet.vn/vn/kinh-doanh/...m-tram-trieu-xe-noi-sap-giam-manh-392852.html
Nghĩa là xe nhập khẩu 100% là giảm giá mạnh nên các cụ nhà ta giờ mới tìm cách hạ giá xe lắp ráp xuống sâu hơn nữa để cạnh tranh. Cũng có thể cp không muốn miễn thuế nk linh kiện mà muốn áp thuế ttđb kiểu đặc biệt cho ô tô sx trong nước để ép các doanh nghiệp sản xuất ô tô phải nội địa hóa cao hơn.

• Like
Reactions: Jomsviking
Hạng B2
27/7/16
278
269
63
46
Quảng Ngãi
Nghĩa là xe nhập khẩu 100% là giảm giá mạnh nên các cụ nhà ta giờ mới tìm cách hạ giá xe lắp ráp xuống sâu hơn nữa để cạnh tranh. Cũng có thể cp không muốn miễn thuế nk linh kiện mà muốn áp thuế ttđb kiểu đặc biệt cho ô tô sx trong nước để ép các doanh nghiệp sản xuất ô tô phải nội địa hóa cao hơn.
Nếu CP ra chính sách "ép" này sớm hơn thì đâu đến nổi bây giờ mới vật lộn để nghĩ đối sách bác nhỉ.

Hạng B2
12/1/17
159
248
43
38
Nói chung do NN làm công tác quản lý ko tốt, chính sách cũng méo minh bạch rõ ràng nên thị trường giá xe mới hỗn loạn từ đầu năm tới bây giờ đó chứ. Vài tháng cuối giá xe còn giảm nữa, như bác Joms phân tích thì biên độ xê dịch còn từ 10 - 15%. Cũng khá hợp lý. Nếu bộ, ngành ra cái chính sách hỗ trợ thuế cho xe ráp trong nước nữa thì giá rút về đáy (mà ko biết đáy ở đâu :oops:)

• Like
Reactions: kevin_Kien
Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Thế là chiếc xe bán tải mơ ước của em tan thành mây khói rồi
Chắc không đâu bác, vì chỉ nghe đề xuất tăng thuế TTĐB, chắc cũng chỉ để bù thuế nhập khẩu 5%bị mất thôi à.
Đọc kĩ họ ghi là 60% so với thuế TTĐB dành cho ô tô dưới 9 chỗ cùng dung tích.
Ví dụ : ôtô dưới 9 chỗ dung tích động cơ 2.0L đến 3.0L thuế TTĐB là 50% thì thuế TTĐB của bán tải là 60% của 50% => 33%.
Thuế TTĐB hiện hành cho bán tải ở dung tích động cơ như trên là 20% sau khi áp thuế NK 5%
Thuế phí trước bạ không tăng thì giá xe cũng không thay đổi mấy đâu bác.
Có tăng nhiều là chiếc wildtrak 3.2L vì thuế TTĐB sẽ là 54%(60% của 90% thuế TTĐB cho xe dưới 9 chỗ dung tích động cơ 3.0L - 4.0L).
Thế nên Ford mới nhập về wildtrak 2.2 4x4 ấy =))

• Like
Reactions: manhbecon
Hạng B2
12/1/17
159
248
43
38
Theo tui thì cứ chờ 2018 vào khoảng tầm tháng 5-7 là ok cho các xe còn tồn kho, nếu các mẫu mới vào sớm hơn thì càng tốt cho có sự cạnh tranh để đạt dc giá cả xe như mong muốn (giảm thêm khoảng trên dưới 15% nữa là phù hợp luật thuế NK giảm 30%). Tuy nhiên, chỉ sợ mấy ông lội nhà mình gây khó rễ, dk để nhà cung cấp (các doanh nghiệp buôn bán xe nhập khẩu) ko dc tự do, khống chế này nọ thì ko thể nhập xe thoải mái các đời mới giá rẻ, lại phụ thuộc vào các nhà sản xuất thích thì cho nhập loại này, ko thích thì thì . . . xe cũ mà xài.
Chính vì lý do như bác nêu mà hầu hết dự đoán của ae trong topic này chỉ dừng lại ở mức giảm từ 15 đến dưới 25%. Nói chung thì dự đoán vẫn chỉ là dự đoán. Giảm tới 25% hoặc hơn thì sướng các bác nhỉ :)

Tập Lái
16/2/17
10
2
3
37
Chắc không đâu bác, vì chỉ nghe đề xuất tăng thuế TTĐB, chắc cũng chỉ để bù thuế nhập khẩu 5%bị mất thôi à.
Đọc kĩ họ ghi là 60% so với thuế TTĐB dành cho ô tô dưới 9 chỗ cùng dung tích.
Ví dụ : ôtô dưới 9 chỗ dung tích động cơ 2.0L đến 3.0L thuế TTĐB là 50% thì thuế TTĐB của bán tải là 60% của 50% => 33%.
Thuế TTĐB hiện hành cho bán tải ở dung tích động cơ như trên là 20% sau khi áp thuế NK 5%
Thuế phí trước bạ không tăng thì giá xe cũng không thay đổi mấy đâu bác.
Có tăng nhiều là chiếc wildtrak 3.2L vì thuế TTĐB sẽ là 54%(60% của 90% thuế TTĐB cho xe dưới 9 chỗ dung tích động cơ 3.0L - 4.0L).
Thế nên Ford mới nhập về wildtrak 2.2 4x4 ấy =))
Cảm ơn bác đã phân tích giùm em ạ. Em cứ đọc mấy cái tin về giá xe mà lều báo đưa mà lòng hoang mang lắm, may mà có chủ đề ở diễn đàn này làm em vững tin lên nhiều