Hạng B1
9/3/15
99
65
28
E thuộc dạng mất gốc lại khó đào tạo rồi
đi học mấy lần mà não cá vàng k vô nên bỏ cuộc cho nhẹ nợ

Hạng B2
16/9/19
134
152
43
Bình Thạnh, HCM
Hành trình học tiếng anh của em:

• Bước chân vào đại học ko biết chữ gì ( học ở quê nên lớp 6 mới được học TA).
  • Năm 2 năm 3 đh đi học trung tâm xong nghỉ, ko ứng dụng được gì, biết thêm ít từ mới.
  • Năm 4 đh + ra trường 2 năm sau đó đi làm xa ko học ko sử dụng (quên hết, thực tế ko biết gì mà quên).
  • Năm tiếp theo (25t) nghỉ làm xa về TP xin việc + đi học thêm 1 khóa ngắn gần 1 năm xong chán nghỉ, ko ăn thua lắm.
  • Tất cả các năm đi làm ko có môi trường ko sử dụng TA.
  • Năm 26t nghỉ ko học.
  • Năm 27t xin vào cty Hàn, bập bẹ vài câu, ngày đầu viết báo cáo ( 1 ngày 1 báo cáo, cuối tuần thêm 1 báo cáo tuần) bằng tiếng việt gửi cho trưởng phòng ( thực ra như anh em) trưởng phòng dịch xong gửi cho sếp. Sau mấy tháng thì tự viết bằng TA xong gửi TP review + đi học 1 trung tâm nhỏ ( chủ yếu lấy môi trường).
  • Sau nửa năm tự tin tự viết báo bằng TA đôi lúc phải tham khảo google, hiện tại giao tiếp cơ bản, sếp giao việc đủ hiểu để làm và nói báo cáo cơ bản, chưa phản biện, chưa thuyết phục, chưa chuyên sâu, chưa lưu loát.

=>> Nhận ra:
  • Môi trường và tiếp xúc nhiều, tự học và chăm chỉ là quan trọng nhất ( em thiếu 2 yếu tố sau).
  • Càng có tuổi càng ngại học.

• Like
Reactions: Xuân Phúc