O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả
Thời gian gần đây mình để ý 1 hiện tượng lạ trên xe mình (Mazda6) là mỗi lần đánh tay lái bắt cứ qua trái hay phải đều có 1 tiếng "teng" như tiếng dây đàn căng ra vậy (nếu xe đang chạy thì khg có hiện tượng này, chỉ khi nào bắt đầu đi vừa cho xe chuyển động vừa đánh lái)! có đem lên hãng thì họ cho kiểm tra mỡ vòng bi tay lái nhg sau đó khi về thì vẫn thấy hiện tượng này[?][?] mình chưa muốn đem lên hãng lại vì muốn nghe ý kiến của mấy bác trước sau đó lên dạy lại cho thợ trên hãng vậy[8D][8D]

LPL
O.S.P.D
25/9/03
864
18
18
Saigon - Vietnam
Lúc đánh tay lái bác có bật đèn xi nhan không? Ừ mà nếu là đèn xi nhan thì nó kêu cái "cắc" mới đúng chứ.

Cái xe Camry của tui thì nghe kêu "ót ét" khi đánh vô lăng mạnh và nhiều nhưng khi đi kiểm tra thì trong Toyota nói là cho thêm tí mỡ là hết ngay....nhưng đúng thiệt

Còn cái vụ mazda6 mà kêu cái "teng" thì chưa nghe hôm nào bác lên AQ hay Vô Thường anh em VIP khám sức khoẻ cho.

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
<blockquote id="quote"><table boder="1" style="border-collapse: collapse" bordercolor="#000080"><tr><td width="100%"><font size="1" face="Verdana, Arial, Helvetica" id="quote">Trích dẫn:<hr height="1" noshade id="quote"><i>Được gửi bởi hoanglam</i>
<br />Lúc đánh tay lái bác có bật đèn xi nhan không? Ừ mà nếu là đèn xi nhan thì nó kêu cái "cắc" mới đúng chứ.
<hr height="1" noshade id="quote"></font id="quote"></td></tr></table></blockquote id="quote">

không bật xi nhan mà kêu cái "cắc" là .... xong, xe đi luôn xuống ruộng

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net
Bác thdwin coi lại xem có cái gì còn để lại ở mấy hộc cửa không. bữa trước em cũng được nghe như thế...em kiểm tra mấy ngày chẳng tìm ra nguyên do, bực quá em mang xe vào bãi tập...sau một hồi lắc đi lắc lại em phát hiện ra cái kim bơm bóng em nhét vô cái hộc trên cửa.......bực điên lên được[xx(][xx(][xx(][xx(][xx(][xx(][xx(][xx(]

O.S.P.D
12/2/04
396
58
28
Vietnam
Hi thdwin.

Bác có để ý tiếng "teng" đó phát ra từ đâu không?

Nếu nó phát ra từ phía bên tay phải, bác thử xem bên trong hộp đựng đồ cạnh tay lái (Glove compartment), có các bó dây phía trong, bác thử siết chặt lại các bó dây xem. Xe Gala mình sau khi mua khoảng 3 tháng, có lúc cũng bị như vậy (nhưng tiếng kêu nhỏ thôi, không biết xe bác thế nào). Mình tìm mãi rồi thử siết chặt các mối dây cột --> ngon lành. Mình nghĩ chắc là ở độ rung/góc nghiêng nào đó, các bó dây chạm nhau gây nên tiếng động này.

Chúc bác mau chóng fix được cái noisy này :p

Hạng B2
22/11/03
155
0
0
Vietnam
Tớ cũng đang chạy M6, khi đánh hết lái sang trái hoặc sang phải đều nghe "kịch" một cái, chắc là cái chốt hãm hay là cái gì đó. Không biết chiếc M6 của bác thdwin có hiện tượng này không? Như thế là bình thường hay không bình thường hả mấy bác?

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Tui chạy altis, khi cua hết lái cũng nghe kịch 1 cái, kèm theo tiếng động cơ hơi lạ hơn bình thường 1 chút

O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả
hiện tượng này chỉ xảy ra 1 lần trong mỗi lần bắt đầu đánh láy xuất phát đi mà thôi, khg phải do đánh hết lái - nghĩa là đang parking đánh lái cho xe ra thì nghe thấy âm thanh đó - trong quá trình chạy thì hoàn toàn khg còn nữa.

O.S.P.D
16/12/03
1.145
9
0
www.hsevietnam.net
Thế bác kiển tra cái khớp chuyền động để lái xem, ở đó có một cục cao su....mấy thằng sửa xe gọi là con thỏ con thiếc gì đó. cái này dễ bị hư lắm, nhất là khi xe đang đậu rồi xuất phát với ôm hết cua...