Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Tiếng kêu khó chịu của Mazda 6

Hạng B2
26/6/07
120
1
0
Bên OF cũng có một số pác đề cập đến lỗi này, nhưng tui đọc hoài không tìm được bài nào nói rõ tên bệnh và nơi khắc phục.

Xe tui mỗi khi đánh lái hoặc đi vào chỗ xóc lại nghe phía trong tablô có tiếng "tặc" nhẹ một cái, rất khó chịu. Nếu một bánh trước bị ghếch lên cũng bị. Nhưng phi ầm ầm qua các speed humps thì lại ko bị. Khám mấy nơi ở HN rồi mà không ra. Bọn VMC Nguyễn Trãi thì bảo là không sao đâu, cứ đi đi. Nhưng nó có đi xe mình đâu mà nó khó chịu chứ.

Các pác tổng kết giúp xem có cách nào khắc phục được không.

Hạng B2
6/9/06
204
36
28
RE: Tiếng kêu khó chịu của Mazda 6

mỗi khi đánh lái hoặc đi vào chỗ xóc lại nghe phía trong tablô có tiếng "tặc" nhẹ một cái

Đây là tiếng tiếp xúc của các răng dạng then hoa bên trong trụ lái, vấn đề này đã có hướng dẫn sửa chửa của VMC rồi bác ạ. Bác chỉ cần thêm vào ít mỡ bò ở then hoa trụ lái là ổn thôi. Chúc bác không còn khó chịu nữa nhé

Hạng B2
26/6/07
120
1
0
RE: Tiếng kêu khó chịu của Mazda 6

Trích đoạn: kia_no

Đây là tiếng tiếp xúc của các răng dạng then hoa bên trong trụ lái, vấn đề này đã có hướng dẫn sửa chửa của VMC rồi bác ạ. Bác chỉ cần thêm vào ít mỡ bò ở then hoa trụ lái là ổn thôi. Chúc bác không còn khó chịu nữa nhé

Cảm ơn pác. Tôi sẽ thử xem. Trước đây tôi cũng vào VMC khám rồi, chính một đồng chí xếp kỹ thuật, lên xe tôi đi tốn bao xăng về mà rồi đâu vẫn hoàn đó. Cuối cùng là pó cờlê mỏlết các loại lun chứ không chỉ pótay không thôi.