Hạng B2
9/4/07
177
563
93
Xe em FE 2007 mới đi được 3k km, buổi sáng mới đề xe thì nghe tiếng lọc cọc khá lớn phát ra từ động cơ, phải mất 30 giây sau mới hết. Khi đang kêu thì mình đạp chân côn thì tiếng kêu sẽ hết, tuy nhiên buông chân ra thì nó lại kêu.
Máy lạnh buổi sáng cũng vậy, mới bật lên nó cũng kêu như thế, phải mất ít nhất 1 phút sau mới hết.

Các bác cao thủ nào biết giải thích giúp cho em tại sao nó lại bị như vậy. Thanks các bác nhiều

Tập Lái
7/1/08
12
0
0
RE: Tiếng kêu lọc cọc từ động cơ của FE 2007

Trích đoạn: Socnhimsg

Xe em FE 2007 mới đi được 3k km, buổi sáng mới đề xe thì nghe tiếng lọc cọc khá lớn phát ra từ động cơ, phải mất 30 giây sau mới hết. Khi đang kêu thì mình đạp chân côn thì tiếng kêu sẽ hết, tuy nhiên buông chân ra thì nó lại kêu.
Máy lạnh buổi sáng cũng vậy, mới bật lên nó cũng kêu như thế, phải mất ít nhất 1 phút sau mới hết.

Các bác cao thủ nào biết giải thích giúp cho em tại sao nó lại bị như vậy. Thanks các bác nhiều

Chào bác!
Tiếng kêu lọc cọc này nó xuất phát từ bộ đồng tốc của hộp số. Loại xe này cũng như loại Xe Ranger hầu như xe nào cũng có tiếng kêu như vậy chỉ khác là kêu to hay nhỏ mà thôi, nhiều khi không chú ý thì cũng chẳng phát hiện ra. Tiếng kêu này không ảnh hưởng gì đến "hòa bình thế giới" cả vì khi máy đã nóng và phần đồng tốc đã "ăn" thì OK đi. Bác chẳng phải lo ngại gì đâu

O.S.P.D
29/8/05
4.115
424
83
51
Arizona

Tiếng va đập cơ khí trong hộp số thôi, đa số các xe loại này đều có nhưng có người chú ý mới nghe. KHi động cơ còn nguội, vòng tua chưa ổn định nên xe có phần hơi rung nên gây ra tiếng kêu này. Tuy nhiên khii động cơ nóng và trơn tru thì tiếng kêu này sẽ hết. Bác không cần điều chỉnh gì hết cho mắc công. Nếu trường hợp nó kêu to thì vào hãng thợ sẽ chỉnh Galanti khởi động buổi sáng sao cho vòng tua nhanh hơn khoảng 100vòng/phút.

Bác yên tâm đi nha!

Hạng B2
9/4/07
177
563
93

Cám ơn bác Nthach và bác Petrol đã chỉ giáo giúp em yên tâm với chiếc xe yêu quí.