Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
Các bác cứ chịu khó làm như em chỉ, mất 3p thôi đảm bảo hết kêu lách cách. Khi rửa xe thợ nó lau chùi làm giảm hay mất mỡ bò nước thì ta lại bỏ 3p ra quét lại,êm ru. Còn làm như a Moon chỉ thì hơi mất công kkkk

Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
cứ thích kiếm chuyện để cãi, nhìn cái hình post cũng biết là nó có chia thành đoạn rồi - ý là miếng nẹp đó nó kéo dài toàn bộ theo khung cửa xe. Xe bác chưa bị thì cứ enjoy đi, chứ nếu bị mà kg lục lại mấy bài cũ trên này của các osers từng bị và mò, đố mà bác tìm được nó kêu ở đâu! Cái nẹp đó không ai ngờ là nó có thể kêu đến như thế.
Em tìm trên e90post đó a moon, đâu cứ phải lục lại os mới tìm đc chỗ kiu kkkkk

• Like
Reactions: moonriver
Tập Lái
29/4/16
12
5
3
40
Mình cũng bị y chang, hạ kính xuống tí xíu mới hết. Xe minh e60. nhưng có một cách bảo đảm các bác hết luôn, chỉ tốn tấm 50k, cam kết hết đẹp luôn
mua ống cân nước thợ xây 8 ly, luồn vào ron cao su cửa. Êm ru! Đã làm và đã test hơn 4 tháng nay

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Sẵn tiện các Bác cho em hỏi xe em X5 F15, mỗi lần leo lên hầm qua những gờ cao là trên taplo và cửa bên phải nghe thấy tiếng tách tách nhỏ, giống như là phát ra từ mấy cái ngàm nhựa rất khó chịu. Bác nào có kinh nghiệm vụ này giúp em với
Thanks
Nhiều khi nguyên nhân rất đơn giản...là xe chứa đồ nhiều trong các ngăn. Bác thử làm việc dễ nhất đầu tiên là bỏ hết những đồ đang chứa trong hộc, cánh cửa ra trước xem sao đã. Nếu kg hết bác thử hạ kính bên phụ xuống chút xíu rồi chạy qua lại xem sao.

• Like
Reactions: 325iE46
Tập Lái
5/5/16
3
5
3
44
Giời ơi, cái tiếng này khó chịu lắm...
Các bác mua cuộn băng dính teflon (PTFE - là loại nhựa có hệ số ma sát rất thấp, trơn, chống dính) loại trong, rộng khoảng 12-16mm, dán vào shadow trim bên trên cửa là hết sạch tiếng lách cách mãi mãi (xe trước 2006 có thể phải thay cả gioăng trên cửa sổ).
Em làm roài (e90), nên các bác yên tâm.

TIS của BMW hướng dẫn chi tiết ở đây
BMW Service Bulletin-Squeaking Noise From Door Frame Area While Driving.pdf
http://f30.bimmerpost.com/forums/attachment.php?attachmentid=1038508&d=1401877732

Còn băng dính bác mua ở đây...khoảng 50k đến 100k một cuộn dán được vài xe :D
http://bangdinhchiunhiet.com/bang-dinh-chiu-nhiet-ptfe-film

B.rgds.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
Giời ơi, cái tiếng này khó chịu lắm...
Các bác mua cuộn băng dính teflon (PTFE - là loại nhựa có hệ số ma sát rất thấp, trơn, chống dính) loại trong, rộng khoảng 12-16mm, dán vào shadow trim bên trên cửa là hết sạch tiếng lách cách mãi mãi (xe trước 2006 có thể phải thay cả gioăng trên cửa sổ).
Em làm roài (e90), nên các bác yên tâm.

TIS của BMW hướng dẫn chi tiết ở đây
BMW Service Bulletin-Squeaking Noise From Door Frame Area While Driving.pdf
http://f30.bimmerpost.com/forums/attachment.php?attachmentid=1038508&d=1401877732

Còn băng dính bác mua ở đây...khoảng 50k đến 100k một cuộn dán được vài xe :D
http://bangdinhchiunhiet.com/bang-dinh-chiu-nhiet-ptfe-film

B.rgds.
Cảm ơn bác, đúng thứ em cần vì bữa giờ tìm băng keo phù hợp chưa ra

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Cảm ơn bác, đúng thứ em cần vì bữa giờ tìm băng keo phù hợp chưa ra

giờ mới chịu đồng ý là phải xử lý từ cái nẹp rồi pk kaka! Tụi Tây nó kg dùng silicon vì một lý do nào đó chứ silicon là giải pháp hoàn hảo vì nó sẽ fill hết các khe hở từ bên dưới đến hai chiều ngang, trong khi tape chỉ giữ bên dưới thôi!

Hạng D
5/6/13
2.751
3.678
113
www.vinhphutung.com
giờ mới chịu đồng ý là phải xử lý từ cái nẹp rồi pk kaka! Tụi Tây nó kg dùng silicon vì một lý do nào đó chứ silicon là giải pháp hoàn hảo vì nó sẽ fill hết các khe hở từ bên dưới đến hai chiều ngang, trong khi tape chỉ giữ bên dưới thôi!
Hì, anh Moon đánh giá thấp em quá :). Anh k thấy clip em up lên có quét mỡ bò nước mục đích để bôi trơn cái nẹp đó àh. Băng keo sẽ thay cho việc quét mỡ bò nước này định kỳ nhưng bữa giờ chưa tìm đc loại nào phù hợp.

Cái service bulletin bác gì vừa up (nêu bản chất vấn đề kêu do đâu và hướng dẫn xử lý) em cũng đã show cho HTS xem cách đây 2 tháng rùi ;). Cũng vì nhờ cái SB đó mà em mới biết quét mỡ bò nước lên phần flocking material (trên cửa) và surrounding roof panel (nẹp trên khung xe) - k tin a xem lại clip phải em quét đúng 2 vị trí đó k hihi.

Việc tháo nẹp ra đổ silicon cũng tương tự như việc hạ kính xuống, đều làm giảm phần "chống lưng" của flocking material và surrounding roof panel, giúp 2 phần này mềm hơn khi cọ lên nhau, vì vậy mà hết kêu. Điều này cũng giải đáp thắc mắc là tại sao hạ kiếng 1 chút là k còn nghe lách cách nữa.

Tiếng loạt xoạt trong xe bmw 320i!

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: moonriver