Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Thay nhớt phuy từ hãng thì 5k km thay lại là đúng. Mỗi lần chui vô hãng thay nhớ 1tr mấy 2tr, nó lấy nhớt phuy ra thay cho, đúng cùi. Riết ghét quá tự mua nhớt mua lọc về tự thay, fully synthetic, ultra premium, khuyến cáo 20 25 k km, nhưng 15k là thay là vừa vì VN bụi bặm quá với nhớt xịn thì có nhưng lọc xịn kiếm ko ra
Lọc nhớt thì vô dealership mua chả nhẽ bên VN không có bán luôn sao ?
Tôi không bao giờ xài loc nhớt của dealership vì hàng aftermarket có nhiều loai chất lượng cưc kỳ tốt, giá còn cao hơn cả hàng dealership ví dụ như Mobile One, FramUlta XG,Purorator Boss,... Như thằng Honda lọc nhớt OEM cái lon nhớt vỏ mỏng teng, lõi lọc cũng cùi bắp trong khi loc nhớt Purolator Boss cắt ngang lôi cái lõi loc ra là thấy 1 trời 1 vực .Lọc nhớt loai tốt cần rất nặng tay hơn ba cái lọc rẻ tiền nhẹ tênh à

• Like
Reactions: Osin
Hạng D
15/5/14
3.112
2.019
113
Bay Area ,Norh California, USA
Tuỳ vào xe, lúc trước tôi còn là SV thì dùng 20W50 nếu hứng thì 10W40, còn các xe đời mới thì nên theo nhà sản xuất có điều là VN thì không cần dùng nhớt mùa đông 0W 5W cũng hơi phí . nếu được thì 10W30 . Còn các xứ lạnh thì 0W30
Chắc ông xài máy dầu mới dùng nhớt đặc dữ vậy chứ xe máy xăng đa phần xài nhớt 30,20 thậm chí xe mới là 16 luôn

Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Mấy hôm trước nó báo khá bực mình, hình cái máy sáng lên (phần nào có vấn đề nó sẽ hiện lên)

Còn 1200 kms phải thay nhớt ... Do đó tôi lấy hẹn chính hãng và sau khi thay toàn bộ thì

Các bạn xem kỹ nha ....30.000 kms kiểm tra và 27.000 kms thay nhớt

Thêm bonus

Do đó tôi cũng ráng đợi bảo dưởng để cho các bạn thấy 5000 kms thay nhớt là quá phí phạm

25k km mới thay sao bác, bác dùng nhớt loại gì và xe gì ạ
anh sài mobil 1 EP 5w30 thì theo hãng mobil 1 là "15k miles" (=24k km) hay 1 năm mới thay. Trong điều kiện lái xe ở VN thì 12~15k km hay 6~8 tháng anh thay là tốt nhất. Em đã sài 5 năm EP 5w30 em biết.
cái chuyện thay nhớt bao nhiêu km là ở mỗi người thôi bác, cá nhân e thấy thay bn cũng dc tuỳ túi tiền, 5k 10k hay 15k hay lâu hơn tuỳ loại nhớt. Với điều kiện khắc nghiệt như ở vn ta thay sớm cũng là tốt, nóng và bụi thậm chí đi và dừng liên tục như ở sài gòn thì nhiệt độ máy tăng rất cao máy hoạt động cũng vất vả hơn còn bên nước ngoài đường nó thẳng băng chạy một ga một không khí lại thoáng đãng thì thời gian thay nhớt lâu hơn là đúng, thế nên chuẩn châu âu khác chuẩn vn mình là thế, k phải cái gì chuẩn châu âu đều có thể áp dụng với chuẩn châu á dc 2 vùng miền khác nhau

Để biết chính xác nhất cần thay nhớt hay chưa thì cần lấy mẫu mang kiểm nghiệm đo các thông số cơ bản: độ nhớt, độ ô-xy-hóa, độ axit/kiềm, số hạt kim loại. Nhưng làm thế không dễ.
Dầu mới thay thì màu trong.
Em dùng Kixx tổng hơp toàn phần, chạy tầm 10 ngàn km thì thấy nó chuyển đen khó nhìn xuyên qua nên em thay luôn. Em nghĩ vậy ổn không bác @Osin ?

Vấn đề dầu nhớt hãng khuyến cáo 25/30k mà Garage hay tiệm sửa xe gì đó khuyến cáo 5.000km thì cái đó là có vấn đề thật. Theo lẽ thông thường thì nên trừ hao khoảng từ 3000 - 5.000km tức là chúng ta sẽ chạy khoảng 22/27k hoặc 20/25K là thay để an toàn. (Ý kiến cá nhân của riêng em để sử dụng loại dầu khuyến cáo đến 25/30k mới thay thì nên sử dụng loai dầu có thương hiệu cho an tâm.)

Hạng D
23/8/08
3.135
1.829
113
45
Mấy hôm trước nó báo khá bực mình, hình cái máy sáng lên (phần nào có vấn đề nó sẽ hiện lên)
View attachment 2729004
Còn 1200 kms phải thay nhớt ... Do đó tôi lấy hẹn chính hãng và sau khi thay toàn bộ thì
View attachment 2729006

Các bạn xem kỹ nha ....30.000 kms kiểm tra và 27.000 kms thay nhớt

Thêm bonus
View attachment 2729009

Do đó tôi cũng ráng đợi bảo dưởng để cho các bạn thấy 5000 kms thay nhớt là quá phí phạm
Bác có thông tin nhớt bác thay là nhớt gốc khoáng hay là tổng hợp toàn phần không ạ?

• Like
Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Bác có thông tin nhớt bác thay là nhớt gốc khoáng hay là tổng hợp toàn phần không ạ?
Là Castrol Edge 0W30 ....bác à, hình như có bài em viết rồi mà

• Like
Reactions: adng
Hạng F
29/10/16
11.501
21.747
113
Pháp
Nếu xe hết bảo hành a tu thay cho vui hihi. Em tu mua nhớt và tu thay vào cuối tuần.
Tuỳ xe nha bác ....nhất là phần Reset . Nhưng có điều chính hãng thì làm kỹ hơn ở ngoài . Nhưng dầu sao đi nửa tự thay thì mình lại không có lịch bảo dưởng (bên nầy không còn cuốn tập ghi ngày tháng mà qua Database của toàn hệ hống hãng)
Nên thay nhớt thì thay luôn các bộ lọc hết ...ốc và joint xả nhớt luôn (ít ai để ý)
Rất vui khi làm quen với bác .... thôi đọi em về thay nha ....

• Like
Reactions: skint
Hạng D
18/3/10
2.606
674
113
Phần reset xe nam Triều Tiên và xe Nhật đa số cho mình làm manual. Em chưa đi xe Âu Châu nhưng e nghĩ có thể reset manual được.
Đúng là người mua xe cũ sẽ quan trọng lịch bảo dưỡng nhưng ai mua xe e thì họ biết e bảo dưỡng tốt hơn hãng (chỉ nói o VN).
Oil filter, washer e đều mua sẵn để nhà.
Với nhớt cho phép chạy 20km thì lọc gin của hãng ko tốt bằng after market như K&N, mobil1.
Em thì tu làm file excel theo dõi bảo dưỡng khi xe hết bảo hành.
Khi nào a về thăm VN thì PM anh em cafe. Rất vui được biết anh

• Like