Hạng B2
24/3/07
178
0
0
51
Nếu bác nào rành về xe Kia Moring có thể chỉ giáo hộ mấy cái thắc mắc :
- Cái nút O/D ở cần số để O/D off (Có đèn báo) thì xe chạy sẽ tốn xăng hơn hay tắt cái nút O/D đi
- Ngoài ra cái xe MORNING này chạy gần 1 tháng thấy tình hình tiêu thụ xăng cũng không phải ít như quảng cáo . Nếu chạy bình thường trong phố cũng ăn đến 8,5 - 9l /100km . Hay tại xe có vấn đề gì ? mình đã cho xe đi kiểm tra và làm sạch hệ thống chế hoà khí . Chưa biết có ăn ít hơn không ?
Cám ơn các bác chỉ giáo .

Tập Lái
24/3/07
33
0
0
www.vietcab.com
RE: Tiêu thụ xăng của xe Kia Morning và chức năng O/D

Chết thật, ai có kinh nghiệm gì xe này thì post lên đi, độ này bà con đang đổ xô vào mua. Xe này hiện nay liệu có đạt được số lượng đăng ký mới nhiều nhất không các bác nhỉ

Tập Lái
23/3/07
14
0
0

Xe của Bác là xe cũ hay xe mới vậy??? Năm 2005, con này đoạt giải xe tiết kiệm nhất của Đức...nếu vậy rất kỳ....

Hạng B2
24/3/07
178
0
0
51

Xe nhập khẩu đời 2005 bác à . Tôi cũng thấy kỳ lạ , mình đang kiểm tra lại bằng các phương pháp khác nhau . hy vọng cuối tuần này có kết quả .

Tập Lái
9/5/07
7
0
0

Nó AT chắc cũng phải đớp hơn Matiz các bác nhể

Hạng B1
18/7/06
84
0
0
60
HCM VN

Xe chạy trong TP thì làm sao tính được xăng hả bác Bon2001? Bác có tính được đèn xanh đèn đỏ không? Xe tui chạy TP cũng thế nhưng chạy đường dài thì ngốn 6.5l/100km (máy lạnh liên tục). Còn cái đèn O/D off hiện trên bảng taplo bác cứ để nó sáng vì đó là chế độ tắt O/D. Chế độ O/D tôi cũng không thấy tác dụng gì, mặc dù cũng đã thử vài lần. Chú thợ nói chế độ này dùng để đi đèo - khi sử dụng nó sẽ tự động không nhẩy số cao -> cho máy khỏe (nhưng dù sao số cũng sẽ nhẩy khi vòng tua máy cao quá mức). Khi muốn vượt xe Bác cứ đạp nút ga thì hộp số sẽ trả về số thích hợp - xe vọt ra phết.

Last edited by a moderator:
Hạng D
7/2/07
1.312
0
0

Trích đoạn: bon2001

Nếu bác nào rành về xe Kia Moring có thể chỉ giáo hộ mấy cái thắc mắc :
- Cái nút O/D ở cần số để O/D off (Có đèn báo) thì xe chạy sẽ tốn xăng hơn hay tắt cái nút O/D đi
- Ngoài ra cái xe MORNING này chạy gần 1 tháng thấy tình hình tiêu thụ xăng cũng không phải ít như quảng cáo . Nếu chạy bình thường trong phố cũng ăn đến 8,5 - 9l /100km . Hay tại xe có vấn đề gì ? mình đã cho xe đi kiểm tra và làm sạch hệ thống chế hoà khí . Chưa biết có ăn ít hơn không ?
Cám ơn các bác chỉ giáo .
Theo em được biết đây là chức năng ga tự động dùng đi trên đường cao tốc.
Lúc trước em lái em Honda có O/D ( hình như viết tắt Over Driver ( có thể sai chính tả)) Vào xa lộ khi chạy tới tốc độ mong muốn thì nhấn O/D nằm trên tay lái khi đó tốc độ sẽ giữ nguyên cho tới khi bạn đạp thắng hay nhấn ga thêm.
Do đó ít khi ta thấy được chức năng O/D họat động tại VN do xe chạy tại VN không bao giờ giữ nguyên tốc độ trong thời gian lâu.

Hạng B2
1/5/06
275
0
0
http://chondat.com
kng.vn

Trích đoạn: dkhoi

Theo em được biết đây là chức năng ga tự động dùng đi trên đường cao tốc.
Lúc trước em lái em Honda có O/D ( hình như viết tắt Over Driver ( có thể sai chính tả)) Vào xa lộ khi chạy tới tốc độ mong muốn thì nhấn O/D nằm trên tay lái khi đó tốc độ sẽ giữ nguyên cho tới khi bạn đạp thắng hay nhấn ga thêm.
Do đó ít khi ta thấy được chức năng O/D họat động tại VN do xe chạy tại VN không bao giờ giữ nguyên tốc độ trong thời gian lâu.

Cái bác nói là chế độ CRUISE bác.
O/D đã có giải thích trong OS nhiều rồi mà nhì ?

Tập Lái
2/1/06
28
0
0

Mua xe second hand thấy đáng lo quá hả, không biết họ sử dụng bên Hàn Quốc như thế nào trước khi mang về Việt Nam, bác nào sử dụng xe nhập nguyên chiếc của Trường Hải cho ý kiến xem sao ?. Tôi nghĩ chắc là xe của bác bon2001 có vấn đề vì xe máy 2.0 l mới chưa chắc tiêu hao đến như vậy.

Hạng B2
24/3/07
178
0
0
51

Trích đoạn: newlacetti

Mua xe second hand thấy đáng lo quá hả, không biết họ sử dụng bên Hàn Quốc như thế nào trước khi mang về Việt Nam, bác nào sử dụng xe nhập nguyên chiếc của Trường Hải cho ý kiến xem sao ?. Tôi nghĩ chắc là xe của bác bon2001 có vấn đề vì xe máy 2.0 l mới chưa chắc tiêu hao đến như vậy.
Cám ơn bác đã quan tâm , hôm nay dùng nó chạy trên quãng đường dài thấy mức tiêu thụ của nó ít đúng như quảng cáo 15.5km / l . Cái xe của mình lỗi là do để thời gian dài không sử dụng chưa vệ sinh máy nên có gặp trục trặc về chế của nó . Xăng đốt không hết . Nói chung sau khi rút kinh nghiệm về cách chạy và sử dụng hộp số của em nó tôi đánh giá KIA morning chấp nhận được , êm ái , cách âm tốt , bốc phết :D