Tập Lái
14/6/04
41
0
0
Dạ các bác cho em hỏi vấn đề này với ạ:

1. Em ở Hà Nội, xe em là Ford Laser Ghia 1.8 (2003), đã đi khoảng 60 nghìn km.

2. Hiện tượng: khi đạp lút hết côn có tiếng kêu tạch một cái vào cuối hành trình. Khi mở nắp máy capo ra đẹp thì cũng nghe tiếng tạch đó và cảm giác như có kim loại cọ vào nhau, đúng hơn là tiếng giống như một cái lò xo rão nó kêu đánh tạch khi bị kéo đứt.

Từ cái này dẫn đến việc em có cảm giác xe không cắt hết được côn, nên khi cần dồn số mà không vù ga thì rất khó. Cái này khi xe còn mới thì chưa bao giờ xảy ra.

3. Một số khả năng đã được chẩn đoán và chữa trị (nhưng vẫn không hết bệnh):

a. Các thầy Ford sau khi nhảy lên đạp đạp thì kết luận là dây côn trùng, căng dây côn thì đúng là hết hẳn mọi thứ, nhưng một thời gian lại kêu tạch tạch. Như vậy có thể là dây côn lại bị trùng tiếp, và các thầy Ford chưa bắt trúng gốc của bệnh.

b. Vì xe em đã từng bị ngập nước, nên có một thầy đoán có thể do nước vào làm ảnh hưởng hoen rỉ gì đó bộ số, hoặc là dây côn, thanh đẩy (đại loại thế vì em các bác không biết kỹ thuật ô tô ạ).

4. Nên em xin nhờ các bác chẩn đoán hộ em xem gốc bệnh có thể nằm ở đâu. Nếu gốc bệnh là vậy thì có thể sửa chữa ở đâu ạ.
Hoặc nếu không thì các bác cho em xin một cái địa chỉ có khả năng chữa côn tốt ở Hà Nội ạ.
Vứn đề em quan tâm là muốn chữa khỏi bệnh ạ, chữa lâu cũng không phải vấn đề, vì cái bệnh này nghe sót và khó chịu lắm các bác ạ. Một ngày đạp côn hàng trăm nhát, nhỡ kim loại cọ sát đầy mà làm đứt cái gì thì kinh lắm các bác nhở.

Em rất đội ơn sự quan tâm của các bác.

Tập Lái
14/6/04
41
0
0
RE: Tìm bác sĩ cho bệnh ở côn xe Laser Ghia

Hihi chắc bác đùa, bắt quả tang bác spam bài nhé. Cơ mà vấn đề khi xe hỏng không phải là tiền mà là làm việc cho nó hợp lý, tìm đúng bệnh để sửa, các bác công nhận em không.

Nếu đúng bệnh phải thay thì em sẵn sàng thay cơ mà vì các thầy ấy không nói được chính xác, nên em muốn hỏi các bác nữa ạ.

O.S.P.D
20/4/05
1.879
104
48

Trích đoạn: tung4

a. Các thầy Ford sau khi nhảy lên đạp đạp thì kết luận là dây côn trùng, căng dây côn thì đúng là hết hẳn mọi thứ, nhưng một thời gian lại kêu tạch tạch. Như vậy có thể là dây côn lại bị trùng tiếp, và các thầy Ford chưa bắt trúng gốc của bệnh.
Xe Ford Lazer Ghiga xài dây côn hả các bác?
(Là tôi hỏi thật vì chưa biết gì về xe này bao giờ)

Hạng B2
25/9/03
139
2
0
Hà Nội
www.gattanday.net

em nghe nói là khi đạp côn mà nó kêu vậy là cái bi-tê (bi tì) nó hỏng rồi, cái bi có nhiệm vụ truyền lực từ chân côn...-> bàn ép ấy, mà một khi khi tháo ra thay cái đấy thì nên thay luôn cả bộ côn gồm lá côn-bàn ép-bi tê, kiểm tra bánh đà xem có phải láng lại cho phẳng không

Tập Lái
14/6/04
41
0
0

Vâng, thế để em sẽ hỏi thêm nữa, vì em thấy lúc vào Ford nó bảo côn bị chùng và căng lên thì lại hết, nên có lẽ vấn đề không nằm ở bi tê chăng? Em đã từng đi xe bị bi-tê thì nó xọc xọc xọc, xạo xạo xạo, nghe tởm lắm cơ. Và thay bi –tê thì hết, cũng không phải thay cả bộ côn (vì thịt lá côn còn ngon).

Bác canthi ạ, em không rõ côn nó dây hay là thuỷ lực đâu ạ.

Bác huynh ơi, xe đi phải phá lắm, vê côn ghê lắm thì 6 vạn mới phải thay, chứ bình thường thì 6 vạn chưa là gì đâu bác ạ.

Tập Lái
14/6/04
41
0
0

Hề hề em cảm ơn các bác tư vấn. Nếu các bác có thêm thông tin gì các bác cho em biết ạ.