Hạng B1
6/4/05
63
0
6
48
Hà Nội
RE: Em có nên mua Avenis secondhand????

mimi nói trúng phóc![8|] con Nis của mình cũng bị cái tật sáng ra đề 4, 5 phát mới ổn, sau khi nóng máy thì đề phát nổ ngay. Theo mimi thì độ lại bình xăng con là như thế nào? Mong được chỉ bảo nhiệt tình;)

Hạng B2
15/7/05
210
177
43

Em ở SG. Có thể mang ra Nguyễn Du, sau lưng Tao Đàn. Bác Vietlink chỉ cần nói là khó nổ máy buổi sáng là xong. Tiện thể vệ sinh bộ nồi, kiểm tra nước nôi, dầu nhớt... Thiệt hại không nhiều (khoảng 100 K, lâu quá em không nhớ rõ). Nhớ "Bo" cho chú thợ thì lần sau sẽ được chăm sóc rất chu đáo (em đôi khi còn được thợ mời cà phê thuốc lá nữa, tất nhiên là chú ta đã tính toán trước rồi):D

Hạng B2
6/2/04
163
0
16
Ha noi

Chết thật, xe em toàn đề phát nổ ngay, thỉnh thoảnh lắm mới phải nhấn nút đề đến 2 lần, có lần đi công tác cả tuần mới động đến thế mà cũng ăn ngay tức thì, chính em cũng ngạc nhiên, bác Vietlink nên đi kiểm tra lại xem sao. Còn bác Mimi nói bộ nồi của Su bắt chậm là sao, em nghĩ xe của bác bị mòn bố nồi thôi chứ Nis khẽ nhích ga đuôi xe đã có cảm giác nhấc lên rùi sao gọi là bắt chậm??[8D]

Hạng B1
6/4/05
63
0
6
48
Hà Nội

Ơ vậy xe bác sơ ri không bị à? Mà em nghe bác nói có vẻ bác nhiều hiểu biết về con Nis quá nhỉ. Bác có gì chia sẻ em để em biết đường vác đi kiểm tra với nhé! Mà bác nói rõ cái vụ bố nồi mòn giúp em nhé để còn biết mà bảo thợ nó xem cho.
Thanks các pác nhìu!;););)

Hạng B2
15/7/05
210
177
43

Theo em biết thì xe của bác sơ-ri-tam là xe second hand phải không ạ? Rất có thể chủ trước đã làm lại bình xăng con rồi vì thợ máy cho biết hầu như con Su Nis và Epi nào cũng bị khó nổ máy vào buổi sáng. Còn vụ em nói nồi bắt chậm là đặc điểm của Su nói chung. Con Viva cũng bị như vậy. Con Epi của em mua khui thùng, mới chạy là có cảm giác đó ngay thì làm sao là do bố mòn được, nó chưa kịp mòn thì em đã gả nó đi rồi. Hiện nay em chạy @, những nhược điểm trên đã được Honda giải quyết giùm, xe vẫn ngon dù chạy 3 năm rồi.

Hạng B1
6/4/05
63
0
6
48
Hà Nội

Bác mimi nói rõ lại giùm em cái NỒI là cái gì trong xe vậy bác?

Hạng B2
15/7/05
210
177
43

Bác Vietlink đọc ở đây để hiểu thêm về hệ truyền động vô cấp
http://www.otosaigon.com/Forum/tm.aspx?m=103958
"Nồi" là từ dân gian gọi cái mà Ambraya 3 càng (không biết viết đúng không?) bám vào trước khi truyền động qua một hệ bánh răng tới bánh sau.
Ambraya 3 càng được gắn với puli thứ cấp (puli bị động) như trong bài viết trên. Các xe scooter ở VN theo em biết là dùng cái hệ vô cấp có dây cu-roa ấy.

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

bác mimi ơi.xe em cũng đập thùng NIS này.chả bao h khó nổ cả.đề phát lên liền.tuy xe ồn nhưng mà máy của EPI với NIS ngon hơn @ DY SH là vì có tới 4 xupap.mấy em kia chỉ có 2.đi xa thì khỏi phải lo.và đúng như các bác nói.em này nhìn MANLY.yên ngồi thoải mái.cốp rộng
còn bác rover ơi.bác so AT với NIS àh?hơikhập khiễng đấy.con EPI có nhược điểm là ống thải dở đi một thời gian sẽ ồn và hệ thống phanh không có kiểu kết hợp như @ dy tay thắng hơi nhỏ không cân xứng so với xe.đèn lái kiểu cổ điển bánh nhỏ.nhưng mà máy móc kiểu dáng thì mấy em DY lởm hay AT còn thua xa.bác nói NIS 02 tã àh.xe em 00 đây.tuy hơi ồn chút nhưng vẫn ngon hơn AT hay dy Yan nhiều.
bác mimi:xe bác như vậy là lì máy là có thể do lọc gió bụi nhiều quá.xe em cũng bị vậy.đang chạy tắt máy luôn.đề không nổ.thổi bụi lọc gió là ngon ngay và bác ơi.bác đừng bao h mang xe ra NG DU hay PVChánh sửa.mang ra chỉnh mấy cái lặt vặt thôi.mấy chỗ đó toàn là thợ "vẽ" cả đấy em bị rồi
bác VIET:mấy em tay ga này xài nồi khô(khác với xe sôlà nồi ướt) bác ra tiệm kêu thợ tháo nắp bộ truyền động ra.bác đè máy mà thấy cái cục nào quay quay là cái NỒI đó(cái này là tên tục do thợ vn gọi bác ạ).sẵn tiện kêu thợ vệ sinh nồi luôn.thay nhớt truyền động(70k hai tuýp).còn em này mà kịch kim thì đc 130~140 (xe jin không chọt xăng+ thay bi nồi lò xo) xe em hồi mới mua em thử ở vũng tàu

Hạng B2
6/2/04
163
0
16
Ha noi

Em quên không nói rõ, mấy bác trong Nam gọi là nồi thì dân Bắc mình gọi là côn đó bác Vietlink (côn nằm gần như đồng trục với bánh sau ấy), chạy một thời gian côn thường bị bẩn, bám không ngọt bác có thể mang ra thợ để họ làm sạch lại, đặc điểm xe ga cũng mau mòn côn hơn nên nếu cần thì nên dán lại, thêm nữa lọc gió cũng cần vệ sinh định kỳ, thường lúc đi thay dầu máy thì bảo họ xì luôn cho lọc gió, em cũng có thâm niên đi xe ga kha khá nên biết vậy thôi, thích Nis mà xuống đời đấy bác ạ :D Bác nhớ kiểm tra thêm nước làm mát, hết phải đổ ngay không sẽ phải trả giá đấy. Còn dầu nhớt truyền động (hay gọi là dầu láp) thì theo em biết khoảng 5000km nên thay một lần, có một tẹo chẳng đáng bao nhiêu, nhiều bác thợ bảo không cần phải thay nhưng vô lý, chẳng có nhớt nào vĩnh cửu thế cả, mà đấy lại là bộ phận truyền động quan trọng, trực tiếp từ côn ra bánh sau nên em cứ cẩn thận, cũng thay định kỳ luôn. Hết! [8D]

Hạng D
28/4/05
3.046
5
38
28

chính xác!con xe em chạy 15k km mới thay nhớt láp:D
mà cái nồi ngoài bắc gọi la côn hả bác 3
bác viêt máu thì kêu thợ nó thay mấy cục bi nồi(bi côn) chọt CHK đề pa cho nó máu.vọt khiiếp:D:D]