Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
23/9/12
357
8
18
39
Re: Các bác ném cho em ít đá xây nhà. Em sắp vỡ nợ rồi.

skydude82 nói:
Bộ sofa này đẹp quá,mợ đặt ở đâu vậy.Thanks

Em đặt ở BoConcept bác ạ. Em vừa mới lấy tấm thảm xong trải ra chộp luôn 2 tấm hình đây :D

Hạng B2
23/9/12
357
8
18
39

vsp74 nói:
Chúc mừng bác chủ có nhà đẹp ăn tết nhá :).
Nhà bác Tinabien ok hết chưa mà còn nợ hình em đó nhá hihihi, đồ nhà bác SillyHoney thì hàng chuẩn rồi, bữa bác nói giá cái bộ bếp nhà bác làm em mất đôi dép luôn á bác còn nhớ không :)))

Dạ em vẫn nhớ bác ạ. Bộ tủ bếp là em hoang mang nhất vì không được nhìn thực tế còn hình trong catalog thì không lên chuẩn. Ai ngờ hàng về đẹp hơn em nghĩ mừng muốn chết

Hạng B2
23/9/12
357
8
18
39

Maac nói:
Nhà Mợ xây đẹp quá, thích cái phong cách open với thiên nhiên. Tiện thể hỏi mợ mua hàng Amazon chuyển về VN như thế nào Mợ? mấy đồ này khá nặng chắc phí vận chuyển cao, Cũng muốn mua vài món từ Ebay/ Amazon trang trí nhà mà chưa biết vận chuyển sao, nhờ mợ hướng dẫn giúp nhé. thanks
Thích ngắm đồ decor từ Amazon, nghe Pink Floyd... rất phong cách.

Đúng rồi ở VN chuyển đồ chủ yếu mất nhiều vào tiền phí. Nhưng mấy bức tranh này mỏng nên không đáng kể bác ạ. Em nhập qua ebay.vn. Mục Ship hàng từ Mỹ bác ạ. Tiền trả bằng thẻ nội địa. Thời gian từ lúc order đến lúc có điện thoại báo hàng về là khoảng 11-14 ngày.

Hạng B2
23/9/12
357
8
18
39

adng nói:
Có ai đỡ mợ trong khâu xét thiết kế không?
Nhà mợ thiết kế với thi công bị dính nhiều lỗi không?

Em có 1 cô bé hiện thực hoá những mong muốn của em lên trên hình và gợi ý cho em nhiều vấn đề.

Thi công thì nhà em cơ bản em thấy chuẩn và khá suôn sẻ bác ạ. Những vấn đề về răng nứt, thấm, cong vênh, bong tróc, ngập... em tin là đã được tính toán rất xa để tránh sự cố rồi.

Ram dốc nhà em làm đúng 1 lần là mượt. Giờ rất nhiều nhà qua nhà em để tham khảo ram dốc để xây và sửa chữa. Nhiều nhà xung quanh nhà em đập ram dốc ra làm lại rồi.

Hầm nhà em cũng không bị ngập. Đợt trước mưa lớn, em biết nhiều nhà nước ngập hơn 20cm trong hầm. Nhà em khi đó còn chưa dùng máy bơm ngược nhưng không hề ngập. Giờ dùng máy bơm rồi thì càng ổn hơn.

Ngoài ra còn có những vấn đề khu này thường gặp phải như bị rắn rết bò vào nhà, sân thượng thoát nước không kịp để nước tràn vào nhà hỏng hết nội thất, trào ngược mùi đường cống vào phòng, răng nứt tường đà, thấm... đều đã được dự phòng và xử lý.

Một số ví dụ về yêu cầu chất lượng của anh giám sát bên em và em là:

- Xây vượt dự toán của Việt Phú An gần 1.5 tấn thép chỉ dùng để gia cố (tiền này em không phải trả)

- Tường nhà em phun sơn đá, có những mảng tường phải phun đến 5 lần. Bình thường là 3 hoặc 4 lần. Em chấp nhận giá 300 ngàn 1 mét nhưng điều kiện là bao giờ em nói được thì mới là được.

- Gạch nhà em hầu hết là 60x60, 80x80 hoặc 90x1.2m. Nhưng trong cả nhà chỉ có đúng 1 viên gạch ở dưới hầm là gõ tay vào là hơi kêu bộp bộp vì lỏng vữa.

- Có 1 lần là có 1 vách tường cao gần 4m. Điểm đầu và điểm cuối sau khi dán gạch bị chênh nhau <2cm. Em bắt lột sạch ra dán lại.

- Toàn bộ đá sử dụng đều khoảng 2cm +- 2mm không mỏng hơn. Và dùng khổ lớn nhất có thể nên rất ít vết nối dù là những khu vực không quan trọng. Những khu vực khá khó làm nhưng vẫn phải làm cho được. Ví dụ lòng hồ sân thượng, em bắt phải để nguyên 1 tấm đá lớn cắt chuẩn theo hình dáng hồ, đục lỗ chi chít theo vị trí và kích thước cho sẵn để luồn dây điện và vòi phun... Sau đó bê nguyên tấm đá đó đặt khít vô trong lòng hồ. Thợ xin cắt đôi nhưng em không chịu. Lần 1 vỡ đôi phiến đá. Lần 2 thợ pro làm thì chuẩn mực luôn.

Còn rất nhiều chi tiết khác dù rất nhỏ nhưng em cũng yêu cầu phải làm chuẩn. Em khá kỹ tính và khi có gì đó không chính xác như em muốn là em dễ điên ruột. May có anh giám sát còn kỹ tính hơn em, rất giỏi nghề và máu lạnh nên mọi thứ đơn giản với em đi nhiều và không gặp những chuyện kiểu gây ức chế. Vì vậy mà với em xây nhà là 1 kỷ niệm rất vui.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
23/9/12
357
8
18
39

bullkeo nói:
Cái lavabo làm bằng đá onyx có lắp đèn ở dưới hay sao mà đẹp quá vậy bác chủ ?

Dạ đúng rồi bác. Onyx vàng gắn dây đèn LED trắng ở trong. Em còn 3 cái đèn cột cổng nữa cũng làm kiểu này nhưng sử dụng ánh sáng vàng cho ấm hơn.

Hạng D
17/8/09
3.309
1.788
113

sân thượng thiết kế đẹp nhưng nếu ở trong khu an ninh e nghĩ chắc mới phát huy hết hiệu quả :)
SillyHoney nói:
Em tổng hợp toàn bộ hình chuẩn tại trang 1: http://www.otosaigon.com/...ang-1314-m6910479.aspx

Và hình mới upload hôm nay:

Sân vườn thượng

Phòng tắm phụ 1

Hạng C
28/5/07
511
1.128
93
Canada

SillyHoney nói:
skydude82 nói:
Bộ sofa này đẹp quá,mợ đặt ở đâu vậy.Thanks

Em đặt ở BoConcept bác ạ. Em vừa mới lấy tấm thảm xong trải ra chộp luôn 2 tấm hình đây :D

Hình như cái bàn củng của Bo,đẹp quá nhưng muốn order phải đợi 2-3 tháng

Hạng B2
23/9/12
357
8
18
39

Em upload một số hình mặt tiền trong tối

Hệ thống đèn LED ẩn em dùng đèn đổi màu. Trong hình này phòng ngủ đang chuyển màu tím và phòng khách đang chuyển màu xanh

Chi tiết hơn về 3 cái đèn đá cột cổng

Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45

SillyHoney nói:
adng nói:
Có ai đỡ mợ trong khâu xét thiết kế không?
Nhà mợ thiết kế với thi công bị dính nhiều lỗi không?

Em có 1 cô bé hiện thực hoá những mong muốn của em lên trên hình và gợi ý cho em nhiều vấn đề.

Thi công thì nhà em cơ bản em thấy chuẩn và khá suôn sẻ bác ạ. Những vấn đề về răng nứt, thấm, cong vênh, bong tróc, ngập... em tin là đã được tính toán rất xa để tránh sự cố rồi.

Ram dốc nhà em làm đúng 1 lần là mượt. Giờ rất nhiều nhà qua nhà em để tham khảo ram dốc để xây và sửa chữa. Nhiều nhà xung quanh nhà em đập ram dốc ra làm lại rồi.

Hầm nhà em cũng không bị ngập. Đợt trước mưa lớn, em biết nhiều nhà nước ngập hơn 20cm trong hầm. Nhà em khi đó còn chưa dùng máy bơm ngược nhưng không hề ngập. Giờ dùng máy bơm rồi thì càng ổn hơn.

Ngoài ra còn có những vấn đề khu này thường gặp phải như bị rắn rết bò vào nhà, sân thượng thoát nước không kịp để nước tràn vào nhà hỏng hết nội thất, trào ngược mùi đường cống vào phòng, răng nứt tường đà, thấm... đều đã được dự phòng và xử lý.

Một số ví dụ về yêu cầu chất lượng của anh giám sát bên em và em là:

- Xây vượt dự toán của Việt Phú An gần 1.5 tấn thép chỉ dùng để gia cố (tiền này em không phải trả)

- Tường nhà em phun sơn đá, có những mảng tường phải phun đến 5 lần. Bình thường là 3 hoặc 4 lần. Em chấp nhận giá 300 ngàn 1 mét nhưng điều kiện là bao giờ em nói được thì mới là được.

- Gạch nhà em hầu hết là 60x60, 80x80 hoặc 90x1.2m. Nhưng trong cả nhà chỉ có đúng 1 viên gạch ở dưới hầm là gõ tay vào là hơi kêu bộp bộp vì lỏng vữa.

- Có 1 lần là có 1 vách tường cao gần 4m. Điểm đầu và điểm cuối sau khi dán gạch bị chênh nhau <2cm. Em bắt lột sạch ra dán lại.

- Toàn bộ đá sử dụng đều khoảng 2cm +- 2mm không mỏng hơn. Và dùng khổ lớn nhất có thể nên rất ít vết nối dù là những khu vực không quan trọng. Những khu vực khá khó làm nhưng vẫn phải làm cho được. Ví dụ lòng hồ sân thượng, em bắt phải để nguyên 1 tấm đá lớn cắt chuẩn theo hình dáng hồ, đục lỗ chi chít theo vị trí và kích thước cho sẵn để luồn dây điện và vòi phun... Sau đó bê nguyên tấm đá đó đặt khít vô trong lòng hồ. Thợ xin cắt đôi nhưng em không chịu. Lần 1 vỡ đôi phiến đá. Lần 2 thợ pro làm thì chuẩn mực luôn.

Còn rất nhiều chi tiết khác dù rất nhỏ nhưng em cũng yêu cầu phải làm chuẩn. Em khá kỹ tính và khi có gì đó không chính xác như em muốn là em dễ điên ruột. May có anh giám sát còn kỹ tính hơn em, rất giỏi nghề và máu lạnh nên mọi thứ đơn giản với em đi nhiều và không gặp những chuyện kiểu gây ức chế. Vì vậy mà với em xây nhà là 1 kỷ niệm rất vui.

Mợ có trợ thủ đắc lực, thiết kế không lỗi thế là quá ngon; lại thêm quả tư vấn ra tư vấn nữa.
Tính em nó cũng kỹ, chất lượng và trung thực là hàng đầu. Mong về sau này gặp đúng thầu mình muốn.

Hạng C
1/4/06
863
95
43

Điều bác adng muốn thì ai sắp xây nhà đều muốn hết, nhưng mà khó lắm. Muốn được thế thì bác phải rất mạnh về tài chính và chịu chi như bác chủ đây nữa thì mới được. Còn không thì mình chỉ cần 80% hài lòng là cũng ok rồi cho đỡ mệt đầu.
Bác SillyHoney có thể bật mí tổng quyết toán cho công trình để anh em tham khảo được không? Không sợ các bác sau cứ lấy khuôn mẫu nhà bác đòi thầu làm theo thì khổ thân thầu á hihihihihihihi

Status
Không mở trả lời sau này.