Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố
Re: Các bác ném cho em ít đá xây nhà. Em sắp vỡ nợ rồi.

vsp74 nói:
Điều bác adng muốn thì ai sắp xây nhà đều muốn hết, nhưng mà khó lắm. Muốn được thế thì bác phải rất mạnh về tài chính và chịu chi như bác chủ đây nữa thì mới được. Còn không thì mình chỉ cần 80% hài lòng là cũng ok rồi cho đỡ mệt đầu.
Bác SillyHoney có thể bật mí tổng quyết toán cho công trình để anh em tham khảo được không? Không sợ các bác sau cứ lấy khuôn mẫu nhà bác đòi thầu làm theo thì khổ thân thầu á hihihihihihihi

Em cũng muốn bác bật mí giúp chi phí xây dựng vào inbox em với ạ. Áng chừng để biết được chi phí vật liệu, nội thất để xây nhà lên kế hoạch cho thực tế. Tks bác.

Hạng C
1/4/06
863
95
43

Bác bullkeo đang hỏi em hay bác SillyHoney vậy? Nhà em thì đã có thớt riêng em khoe với các bác trên này rồi á. Nhưng so với nhà bác SillyHoney thì tủi thân lắm hihihihihi.
Bác cần gì thì cứ inbox em sẽ rõ hơn á :)

Hạng C
1/4/06
863
95
43

Bác bullkeo đang hỏi em hay bác SillyHoney vậy? Nhà em thì đã có thớt riêng em khoe với các bác trên này rồi á. Nhưng so với nhà bác SillyHoney thì tủi thân lắm hihihihihi.
Bác cần gì thì cứ inbox em sẽ rõ hơn á :)

Hạng B2
14/2/12
169
1
18

Làm nhà dù có tiền nhiều đến đâu cũng không thể hài lòng 90% được, quan trọng mình chấp nhận ở mức nào thôi. Nhiều tiền nhưng trang bị nội thất lại muốn nếu nhiều tiền hơn nữa sẽ ABC... Thấy mợ chủ xây nhà mà cánh đàn ông phải thán phục về tính toàn diện và thẩm mỹ, cũng mong khi xây được 1 phần như vậy.

Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45

mợ SillyHoney giới thiệu cho em anh giám sát được không, hoặc mợ giúp em làm giám sát đi he he :D

Hạng B2
23/9/12
357
8
18
39

Anh giám sát năm nay xây nhà cho bạn em rồi các bác ạ. Sang năm sau nữa có lẽ em nhờ anh ấy làm giúp một số việc nhỏ. Tính từ lúc bắt đầu khởi công cho đến ngày hoàn thiện nhà em là hơn 1 năm. Anh ấy sụt 7kg còn em tăng 4kg. Nên em sống dựa vào anh ấy luôn.

Em thấy vấn đề quan trọng nhất trong nhà em là có giám sát tốt. Từng viên gạch viên đá, từng thanh sắt, ô cửa... đều được kiểm soát chặt chẽ về cách thức và chất lượng thi công ngay từ ngày đầu tiên. Kinh nghiệm và kỹ thuật thì anh ấy đặc biệt tốt nên giải quyết được rất nhiều vấn đề khó.

Còn tài chính thì em nghĩ không hẳn là yếu tố quyết định. Nhà nã tiền đại bác vào mà vẫn bực mình và gặp nhiều lỗi vặt để sau đó đập phá sửa chữa thì riêng khu Himlam em cũng đã gặp khá nhiều. Chỉ cần không chơi hàng kém chất lượng, hàng nhái... thì em nghĩ là ổn.

Cụ thể hơn về vấn đề tài chính thì em cũng không ngại để công khai vì tính em nghĩ mọi chuyện luôn theo cách đơn giản chứ không kiêng khem gì. Em bị tốn tiền vào 1 số thứ như

Đá: 600 triệu. Ốp mặt tiền, cầu thang, thềm cửa, đèn đá, lavabo, bếp vườn... Đã dùng đá thì nên dùng đá tự nhiên. Tiền đá như em để mắc hơn thì rất dễ nhưng rẻ hơn thì cũng khó nếu muốn đảm bảo chất lượng và thẩm mỹ.

Gạch lát: 1.1 tỷ. Em lát ở một số khu vực thường không lát như 1 vách phòng khách, vách cầu thang... nên khối lượng cũng nhiều hơn bình thường. Hầu hết em sử dụng gạch Ý, giá khoảng 1.2 - 2.2 triệu 1 mét. Vách cầu thang, sàn bếp vườn, ban công em dùng gạch Tàu giá rẻ hơn, khoảng 400 - 500 ngàn 1 mét. Nếu chọn giải pháp có lợi về tài chính hơn thì em nghĩ tầm 400 - 600 triệu là rất đẹp.

Thiết bị vệ sinh: 600 triệu. Gần như toàn bộ nhà em dùng Kohler. 3 phòng tắm lớn. 2 phòng tắm nhỏ và 2 vệ sinh. Nếu chọn sản phẩm phổ biến hơn em nghĩ 300 là tốt. 400 là đẹp long lanh.

Tủ bếp Kohler, thiết bị bếp, máy giặt, máy sấy đồ... đều là Bosch, đá mặt bếp chính là Ceasarstone. Tổng khoảng 1 tỷ. Em tham khảo nhiều nơi thì thấy là với khoảng 400 - 500 triệu (bao gồm toàn bộ thiết bị và phụ kiện) là có được một khu bếp rất rất đẹp.

Sân vườn, cổng, trụ sắt cầu thang, ban công và gỗ những khu vực đó: 600 triệu. Bao gồm 2 mảng tường cây, hệ thống tưới tự động, đá ốp lát sân vườn, sàn gỗ AWood. Cổng, trụ cầu thang, lan can ban công là sắt sơn đen, ốp gỗ AWood. 1 giàn treo gỗ AWood. Hồ nước, máy bơm, máy lọc, đèn lòng hồ...

Đèn chiếu sáng em xài chủ yếu hàng của Elek.vn.

Những hạng mục khác cửa sổ, kính, gỗ, nội thất, đèn trang trí, giường tủ... thì không chiếm tỷ trọng lớn nếu lựa chọn những sản phẩm phổ biến trên thị trường, và giá thì là giá chung nên không có sự biến động lớn. Phụ kiện đi kèm các loại cửa và tủ thì em dùng Hafele toàn bộ.

Diện tích sàn: 7.5 x 20. Xây 7.5 x 15. 1 hầm. 1 trệt. 2 lầu. 1 áp mái. 4 phòng ngủ.

Những vấn đề em trình bày ở trên là đã bao gồm thông tin một số bác đã PM em hỏi thăm. Nhớ những ngày đầu xây nhà em cũng hoang mang, bẽn lẽn và nhiều câu hỏi ngổn ngang trong đầu. Chắc còn nhiều cảm xúc hơn là đêm động phòng hoa chúc.

Nói về chuyện chăn gối, em tranh thủ đính chính lại em là bác chứ không phải mợ nhé. Em tự xưng mợ vì tính em bẽn lẽn giống con gái.

Em post bằng điện thoại nên không chèn mặt cười được :))

Last edited by a moderator:
Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45

Mợ chi khủng quá! Mấy cái gạch lát sàn của mợ bằng căn nhà của em rồi!

Hạng D
5/6/08
1.673
5.623
113
Đồng Nai

Mợ Silly cho e cái contact của nhà thầu thi công nhà mợ được ko? E đang cần gấp. Thanks mợ nhé! Năm mới chúc mợ vạn sự như ý.

Hạng D
26/11/10
1.177
6.124
113

Đèn led downlight của elek.vn tôi đã xài thử cách đây 2 năm thì thấy không bền, lỗi khoảng 30% sau 6 tháng sử dụng. Hy vọng đèn của mợ chủ không bị lỗi nhiều như tôi.

Hạng B2
18/11/12
198
70
28

Nhà bác tập hợp đầy đủ phong cách nhở

Status
Không mở trả lời sau này.