Hạng B2
14/11/14
101
54
28
TPHCM
Sorry em quên ghép 2 cái đồi ngắm mây săn ảnh ở Dalat là Đa Phú và Thiên Phúc Đức thành Thiên phú :p.
Đa Phú từ XVNT rẽ trái vào đường Ankroet tới khoảng bên trái là quán ăn kiểu Viễn tây Elvis on the Hill, bên phải lội bộ lên dốc là đồi Đa Phú, tuyến đường này rất đẹp nên đi cho biết, vào xa nữa là MRLQ, làng Cù lần chạy ngang qua hồ Ankroet và hồ Suối vàng, đồi cỏ hồng.
View attachment 1792640
Ah, đồi Đa Phú, em lại đi tìm đồi Thiên Phú tưởng là đồi mới ở khu Ankroet :D, thanks bác

Cảm ơn bác, em vẫn chưa chốt lịch, đang ngóng thông tin Mai Anh Đào
Em theo dõi trong mấy group chụp hình thì hoa mới nở lác đác vài cây ở ngoại ô thôi bác

Sắp tới em định đi Đà Lạt từ SG bằng cung đường QL 55, bắt đầu từ SG, cao tốc, Bà Rịa, Bình Châu, Lagi, Hàm Tân đến giao lộ cắt QL 1A (đoạn Hàm Thuận Nam), đó giờ em chưa từng đi qua ql55 từ đoạn giao cắt ql 55 với ql 1A này, ko biết đường xá thế nào nữa? Đường xá có tốt ko? Cần lưu ý gì? Nghe nói chạy đến địa phận Tánh Linh, và kết thúc QL 55 ở đoạn nào vậy các Bác? Sau đó mình đi tiếp ra sao? Em thích đi khám phá cung đường mới chứ đi Cao tốc rồi QL 20 cũng chánn ( nhất là địa phận Đồng Nai),..mong các Bác chỉ giúp..em đi xe CR V ạ.
Em cám ơn các Bác nhiều ạ!
QL55 từ QL1 rẽ vào đường đẹp hết toàn tuyến, khúc cuối trước khi tới Bảo Lộc thì đường hơi xấu và có ít ổ gà thui bác

• Like
Reactions: Phước.OS
Hạng D
11/4/10
1.523
3.104
113
TP.HCM
Em cảm ơn Bác nhiều nha!
Để em nghiên cứu thêm, vì em là tài xế suốt chuyến, lỡ đi lung tung lạc đường lên Đà Lạt mất vui,..

Hạng B1
27/7/10
60
28
18
TP Ho Chi Minh
Mấy bác cho hỏi tuần sau em đi từ SG theo Ql1 lên nhiệt điện Vĩnh tân 2 rồi lên phan rang theo Ql27 lên Đà Lạt đg tốt ko ah. Em di Sedan ah. Thanks

Tập Lái
29/11/17
41
104
33
42
Dịp Tết Dương Lịch chắc khách du lịch đổ về ĐL đông lắm hả các bác? Em cứ phân vân là nên đi hay là không đi !?
Thứ nhất là sợ đông người quá sẽ không còn được thoải mái và yên tĩnh.
Thứ 2 là sợ đi đường xe đông, chen lấn, vượt ẩu nguy hiểm.
Thứ 3 là nhiệt độ dịp Tết tây không biết có lạnh quá không, nhà có trẻ em nên cũng lo lắng.
Các bác có kinh nghiệm đi Đà Lạt dịp Tết tây, cho em xin ít thông tin và kinh nghiệm. Để em quyết định nên đi hay nên ở nhà.
Em xin cám ơn !

• Like
Hạng D
17/12/17
1.218
30.391
113
Dịp Tết Dương Lịch chắc khách du lịch đổ về ĐL đông lắm hả các bác? Em cứ phân vân là nên đi hay là không đi !?
Thứ 3 là nhiệt độ dịp Tết tây không biết có lạnh quá không, nhà có trẻ em nên cũng lo lắng.
Các bác có kinh nghiệm đi Đà Lạt dịp Tết tây, cho em xin ít thông tin và kinh nghiệm. Để em quyết định nên đi hay nên ở nhà.
Em xin cám ơn !
Đông thì chắc rồi. Đường xá thì không sao. Nhưng nên chọn chỗ ở xa xa tí cho dễ thở... Đi được cứ đi bác ạ, chờ dịp khác không biết đến khi nào...

• Like
Reactions: Electric-SuErtiga
Hạng D
11/4/10
1.523
3.104
113
TP.HCM
Em xin cám ơn !

Bác cứ mạnh dạn mà đi, đông thì vui có sao?! Ko thích chen lấn thì mình làm lệch giờ người ta 1 xíu,..
Em dịp lễ nào cũng chở gia đình đi chơi cho nó có không khí, tình cảm gia đình được ấm áp và đong đầy yêu thương sau mỗi chuyến đi,..Đà Lạt mùa đông và mùa xuân là đẹp nhất, đi ngày thường kkhí hơi buồn dù mình chẳng có tâm sự gì,..gia đình em đi ĐL chắc đếm ko xuể (vài chục lần), lễ mà ko biết đi đâu thì cứ book phòng Đà Lạt là thẳng tiến, đi riết chẳng còn nơi để tham quan, và rồi sưu tầm các vườn dâu, vườn rau, quán café ngồi nhâm nhi, thưởng thức hương vị se lạnh của tiết Trời Đà Lạt, và ngẫm nghĩ về cuộc đời,..chiều tối hòa mình vào dòng người đi ăn vặt ở kv chợ, ko thì ngồi ăn kem hay thưởng thức vài món đặc sản rừng,..có bạn thì làm lai rai vài chai,..thú vị lắm Bác..
Cuộc đời vô thường, mình sợ thì nó vẫn tới, dù biết xác xuất ít ra đường sẽ giảm được tỉ lệ rủi ro,..nhưng mấy ai tránh mãi được chuyện ra đường,..
Còn Bác có con nhỏ thì mình giử ấm kỷ 1 xíu, con em đi ĐL từ lúc còn nằm nôi,..và những năm đó em càng đi ĐL nhiều hơn, em chở theo cả xe 3 bánh để con đạp chơi, sau này còn lại 2 bánh,...hi..hi...để con phát triển và khoẻ mạnh toàn diện Bác phải cho con được tiếp xúc với tự nhiên càng nhiều càng tốt (tất nhiên là môi trường lành mạnh, ko ô nhiễm,..), đừng úm con quá nó sẽ yếu sức đề kháng lại dễ bệnh tật,..
Lễ này em cũng đi Đà Lạt 4 ngày, nếu Bác ko ngại thì ae mình alo giao lưu,..
Chúc Bác & gia đình có chuyến nghỉ lễ vui vẻ, ấm áp bên gia đình và người thân nha!

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
29/11/17
41
104
33
42
Bác cứ mạnh dạn mà đi, đông thì vui có sao?! Ko thích chen lấn thì mình làm lệch giờ người ta 1 xíu,..
Em dịp lễ nào cũng chở gia đình đi chơi cho nó có không khí, tình cảm gia đình được ấm áp và đong đầy yêu thương sau mỗi chuyến đi,..Đà Lạt mùa đông và mùa xuân là đẹp nhất, đi ngày thường kkhí hơi buồn dù mình chẳng có tâm sự gì,..gia đình em đi chắc đếm ko xuể (vài chục lần), lễ mà ko biết đi đâu thì cứ book phòng Đà Lạt là thẳng tiến, đi riết chẳng còn nơi để tham quan, và rồi sưu tầm các vườn dâu, vườn rau, quán café ngồi nhâm nhi, thưởng thức hương vị se lạnh của tiết Trời Đà Lạt, và ngẫm nghĩ về cuộc đời,..chiều tối hòa mình vào dòng người thì đi ăn vặt ở kv chợ, ngồi ăn kem hay thưởng thức vài món đâc sản rừng,..có bạn thì làm lai rai vài chai,..thú vị lắm Bác..
Cuộc đời vô thường, mình sợ thì nó vẫn tới, dù biết xác xuất ít ra đường sẽ giảm được tỉ lệ rủi ro,..nhưng mấy ai tránh mãi được chuyện ra đường,..
Còn em nhỏ thì mình giử ấm kỷ 1 xíu, con em đi ĐL từ lúc còn nằm nôi,..và những năm đó em càng đi ĐL nhiều hơn, em chở theo cả xe 3 bánh để con đạp chơi, sau này còn lại 2 bánh,...hi..hi...để con phát triển và khoẻ mạnh toàn diện Bác phải cho con được tiếp xúc với tự nhiên càng nhiều càng tốt (tất nhiên là môi trường lành mạnh, ko ô nhiễm,..), đừng úm con quá nó sẽ yếu sức đề kháng lại dễ bệnh tật,..
Lễ này em cúng đi Đà Lạt 4 ngày, nếu Bác ko ngại thì ae mình alo giao lưu,..
Chúc Bác & gia đình có chuyến nghỉ lể vui vẻ, ấm áp bên gia đình và người thân nha!
Cám ơn những chia sẻ của Bác ! Bác đã chia sẻ như vậy là em không thể không đi được rồi, Bác đã tiếp thêm cho em rất nhiều động lực :)
Ngày 29 em đi, và sẽ ghé Bảo Lộc chơi 1 ngày. Sáng 30 em chạy lên Đà Lạt và chơi đến sáng ngày 1/1 quay trở về SG.
Và bây giờ em sẽ nghiêm cứu tiếp những địa điểm ăn chơi tại Bảo Lộc và Đà Lạt :), Lần gần nhất em đi Đà lạt đã 10 năm rồi.

• Like
Tập Lái
29/11/17
41
104
33
42
Đông thì chắc rồi. Đường xá thì không sao. Nhưng nên chọn chỗ ở xa xa tí cho dễ thở... Đi được cứ đi bác ạ, chờ dịp khác không biết đến khi nào...
Dạ đúng Bác à, cứ nấn ná hết dịp này đến dịp khác, lần gần nhất em đi ĐL cũng đã 10 năm rồi. Lần này quyết định đi thôi. :)

• Like
Tập Lái
29/11/17
41
104
33
42
Tiện đây, các Bác cho em hỏi Mornet Garden Resort (Hoàng Anh Đất Xanh cũ) lưu trú có tốt không ạ. Em định đặt phòng ở đây, họ báo vẫn còn phòng trống dịp tết tây ạ !
Xin cám ơn các bác.

Hạng D
11/4/10
1.523
3.104
113
TP.HCM
Tiện đây, các Bác cho em hỏi Mornet Garden Resort (Hoàng Anh Đất Xanh cũ) lưu trú có tốt không ạ. Em định đặt phòng ở đây, họ báo vẫn còn phòng trống dịp tết tây ạ !
Xin cám ơn các bác.

KS này em có ở cách đây 2-3 năm rồi, bây giờ ko biết sao?..ks có ăn sáng buffer, nhưng thức ăn sáng ko ngon lắm, phòng ốc thì ok Bác à..yên tĩnh lắm Bác,..nhưng hơi xa chợ 1 tý, buổi tối em đi taxi ra chợ chơi cho tiện, tiền taxi chắc cũng ko hơn tiền gửi xe bao nhiêu,..khỏi mắc công mình chạy lòng vòng kiếm chổ đậu xe, lại ko an toàn bằng gửi ở KS,..nhưng biết đâu Bác lại thích thì sao? vì Bác thích yên tĩnh mà?!..

Đã xác định đi chơi thì tinh thần phải phấn chấn, mình là trụ cột chuyến đi thì cần phải có tinh thần hào hứng hơn nữa,..chẳng bù cho em nhiều khi lái xe 1 mình buồn gần chết, (bx biết lái xe nhưng em đều giành phần chạy), rồi nhìn lại thấy con & bà xã ngủ ngon lành lòng lại thấy dâng lên 1 niềm vui khó tả..thôi thì bật nhạc lên nghe..VOV giao thông tá lả,..lâu lâu gia đình mới có dịp đoàn viên bên nhau sau những tháng ngày bận bịu lo toan, (con thì cũng lo học tối mặt tối mủi,..), rồi cơm áo gạo tiền..mình là đàn ông, trụ cột gia đình, phải giành gánh vác trách nhiệm, đem lại niềm vui cho gia đình, vợ con và lòng vẫn thấy vui..làm tốt những việc này, đôi lúc Bác có bù khú với bạn bè bửa mà ko ảnh hưởng đến gia đình & người thân (lễ tết..) em nghĩ vợ con cũng ko trách đâu!

Phần đi đường thì lưu ý thật kiên nhẫn đoạn QL 20 địa phận Đồng Nai, chạy tà tà 50 xem bà con đi chơi, tránh vượt đoạn đường có vạch kẻ liền và còn trong khu giới hạn cấm vượt,..qua Mandagui huyện Đa Huoai - Lâm Đồng là khỏe rồi, nhưng chớ chủ quan các đoạn nội ô TX Bảo Lộc, Di Linh,..

Về kinh nghiệm chạy xe thì em ko dám luận bàn, vì em thì kinh nghiệm chạy xe mới chỉ được > 20 năm thôi, cũng chỉ mới vượt qua vài trăm ngàn km,..kinh nghiệm của em là tránh voi chẳng xấu mặt nào, cố gắng phán đoán tình huống phía trước,..đi sớm về sớm đở kẹt xe (lượt đi KH ở SG lúc 5h, lượt về KH ở Đà lạt lúc 6h), khi vượt phải thật dứt khoát (xe có chế độ sport thì bấm kích hoạt nó), chúng ta chạy nhanh chứ ko chạy ẩu..(cở xe đò mà đường trống - cao tốc thích là em cho ngửi khói hết, he..he..vậy nha Bác.

Chỉnh sửa cuối: