Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
Cũng khá lâu rồi mình mới có điều kiện để đi lại một tour dài hơn 4 ngày, vì dịch, vì vài biến cố gia đình...Mấy năm nay đi xa nhất chỉ loanh quanh Phan Rang Đà Lạt nên chẳng có gì để chia sẻ. Tuần vừa rồi mới đi dược một chuyến biển và có vài chia sẻ nhỏ cho các bạn đọc cho vui. Mình đi xe 2 bánh nên chạy túc tắc, không đủ điều kiện để trải nghiệm cao tốc như người ta, hihi.

Tour biển ngắn ngày từ Nha Trang tới Quy Nhơn

- Ngày 1 : SGN - Nha Trang : khởi hành từ nhà là 5g30, mình theo QL1A như thường lệ. Lần này qua đoạn Bình Thuận thấy sao mà vắng vẻ quá, mọi khi phải chạy tranh với xe tải, nay thì trọn con đường chỉ loe hoe vài chiếc xe ''mui trần 2 chỗ ngồi'' giống mình. Thiệt sự thấy quá đã luôn :D. Mình ghé Cà Ná ăn cơm trưa, bây giờ quán xá gì cũng vắng hoe, trạm dừng đóng cửa, cao tốc làm càng nhiều thì mấy cái dịch vụ bám QL trước giờ coi như điêu đứng. Cơm chỗ này bây giờ cũng dở hơn và mắc hơn lúc trước, chắc mai mốt kiếm chỗ khác ăn hoặc chạy vô Phan Rang luôn quá.

Đi tiếp ra Nha Trang, mình chỉ đi 1 đoạn từ Cam Lâm qua đèo Cù Hin thôi chứ mấy đoạn ven biển đi nhiều rồi nên không đi lại nữa vì nó xa hơn đi QL. Tới Nha Trang là 4g chiều, nhận phòng ở KS Pavillon đường Trần Phú, mình đặt qua Booking là 324k/đêm, phòng 1 giường đôi. KS nhỏ nhưng đẹp và sạch sẽ, nhân viên khá chuyên nghiệp. Có điều mai mốt chắc lùi về phía dưới chỗ cụm KS 64 Trần Phú vì chỗ này khá xa công viên và bãi tắm.

Nha trang 1.jpg

nha trang 2.jpg

Tối mình đi ăn nem nướng Vũ Thành An, nói chung là ăn kỷ niệm thôi, vì đã lâu không ra đây nên cũng thích đi lại mấy chỗ cũ và vì ít thời gian, nên thôi chỗ nào mình biết chắc ăn thì tới (may không ăn cơm gà ;)).

Ăn xong thì đi dạo biển, thấy trước cửa nhà khách Agribank có 1 chị bán tôm hùm nướng tại chỗ, 500k/con, khách du lịch TQ, Nga xúm lại mua, mình cũng tò mò đứng xem thôi chứ không mua, vì sợ tôm đểu ăn vô ngộ độc là khỏi đi nữa.

Nha trang 3.jpg

Đi một lúc thì cũng mệt rồi nên về ngủ để sáng hôm sau đi tiếp ra Phú Yên vì có hẹn bạn ngoài đó.

- Ngày 2 : Nha Trang - Tuy Hòa : sáng thức dậy sớm trả phòng, xong bắt đầu vào đường Phạm Văn Đồng, qua đèo Lương Sơn để ra Phú Yên. Nói chung đoạn đường này cũng không có gì đặc biệt nên mình không chụp, nhưng mùa này miền biển khá lạnh vào buổi tối và sáng sớm. Vì định ghé thử vịnh Ninh Vân xem có đẹp không nên tụi mình chạy theo GG map hướng dẫn vào càng Hyundai-Vinashin xem thử. Nhưng đi vào thì mất mấy chục km mua đường chứ không tới được vịnh nên mình quay ra để đi tiếp chặng đường của ngày thứ nhì.

Nha trang 4.jpg

Huyndai Vinashin.jpg

Huyndai Vinashin 2.jpg

Mình lại trực chỉ Phú Yên qua Đại Lãnh, Vũng Rô, phải 5 năm rồi mới đi lại những con đường này, tự nhiên thấy bồi hồi nhớ lại những năm trước đây một năm chạy qua lại mấy con đường này muốn thuộc lòng luôn. Biển vẫn đẹp lắm vì đã vào mùa khô, nắng vàng và trời trong veo nên biển rất xanh. Mình muốn đi Hòn Nưa nhưng không đủ thời gian nên thôi bỏ qua, coi như là của để dành cho chuyến sau.

Đại Lãnh.jpg
Đông Hòa QL29.jpg
Đông Hòa QL29 2.jpg

QL29 1.jpg

Đi dọc đường mà cảnh đẹp nên cứ dừng chụp hoài, bạn gọi réo rắt xem tới đâu rồi nên cuối cùng dứt khoát chạy thẳng vô Tuy Hòa không la cà nữa.

Tới nơi bạn dẫn đến quán ăn của gia đình ăn trưa luôn. Quán Duyên Quê đường Côn Sơn (HL21), khu này nhiều quán ăn gia đình, ăn cơm gia đình có cá nục kho rất ngon luôn. Mình không thích cá nục nhưng hôm đó ăn quá trời hihi. Xin lỗi mình ko có chụp hình đồ ăn vì cũng ngại, phần thì bận nói chuyện nên không có chụp. Xong sau đó về KS check in, mình ở Apec Mandala PY chung với gia dình bạn luôn, coi như 1 ngày ở Phú Yên mình được bao ăn ở trọn gói. Phòng mình ở là 600k/đêm, không bao ăn sáng. Được free hồ bơi mà không có thời gian ghé qua xem thử.

Apen Mandala.jpg

Apec mandala.jpg

Từ balcony của phòng ở.
Tối lại tiếp tục đi ăn chực với gia đình bạn ở quán Nam Tuy Hòa số 48 Lạc Long Quân, Phú Thạnh, qua cầu Đà Rằng là tới. Quán có nhiều món đặc biệt như dông cuốn lá lốt, chả giò dông, heo rừng hấp xả...Ăn no kềnh xong díp mắt nên lại về KS để ngủ sớm hôm sau còn lên đường.

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/11/20
2.647
7.897
113
37
Chúc mừng bạn có chuyến đi thành công. Thích nhất khúc ven biển 03 đoạn:
+ Đoạn ra Phan Thiết đi Mũi Né - Bàu Trắng xong đi Phan Rang đi đường ven biển siêu đẹp và thích.
+ Khúc Ninh Thuận qua Vĩnh Hy, Hang Rái ngắm biển từ các khúc đèo cũng rất ư là mê nhưng cũng vắng.
+ Khúc đèo từ Phú Yên qua Quy Nhơn.

Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
- Ngày 3 - Tuy Hòa - Quy Nhơn : sáng khởi hành từ Tuy Hòa hơi trễ do ăn sáng với bạn, xong rồi chia tay ai đi đường nấy. Tụi mình theo QL1A ra Quy Nhơn, đoạn ngã ba Hòa Đa trở ra thì làm đường hơi nhiều, bên hướng Nam-Bắc thì ít nhưng hướng ngược lại thì từng đoạn dài đang được thảm nhựa lại nên mặt đường bị thu hẹp. Do mấy thắng cảnh đoạn An Hải, Tuy An mình đã đi nhiều lần nên không ghé nữa mà lần này ghé bãi Vịnh Hòa chơi cho biết.
Từ QL đi vào khoảng 1-2km thì có ngã 3, các bạn đừng đi theo bảng hướng dẫn của resort Vịnh Hòa mà nên theo đường bê tông mới làm bên tay phải vì nó cũng vô tới nơi, mà đường mới rộng rãi dễ đi hơn. Cứ đi theo GG map chỉ dẫn là tới nơi.
Do mình không thuê phòng qua đêm nên resort thu 30k/người luôn tiền tắm nước ngọt, thấy có nhiều gia đình đi đông thuê nguyên chòi thì 700k/chòi.
Bãi biển Vịnh Hòa rất sạch, nước trong, cá bơi hàng đàn chung quanh mình luôn. Thật sự chưa đi tắm bãi biển nào mà thấy thích như vậy.

Tụi mình an trưa tại đây luôn rồi mới tiếp tục đi Quy Nhơn, cũng vì thấy bãi biển đẹp sạch quá nên ở lại chơi cho đã rồi mới đi. Ăn uống thì resort cũng không có nhiều lựa chọn lắm, mình gọi 1 lẩu hải sản 250k, nửa kg hàu nướng mỡ hành 70k ăn cũng được.

Giữa giờ chiều thì tới Quy Nhơn, đi dọc QL1D bây giờ thấy rào lại làm resort với KS nhiều quá, tương lai chắc muốn tắm biển khu này phải mất nhiều tiền lắm đây. Tụi mình về lại khu Trần Độc-Ngô Văn Sở để khỏi mất công đi xa ăn uống. Khu này bây giờ khá vắng vẻ, chắc do bên ngoài có mấy tòa nhà của FLC và TMS giành hết khách rồi. Khu ăn uống Ngô Văn Sở bây giờ không còn bán đa dạng món ăn nữa mà hàng nào cũng bán combo bò nướng lá lốt, thịt nướng, lụi nướng etc, kiểu như Nem Chả Chợ Huyện Olala. Chắc mai mốt không quay lại chỗ này nữa.

Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56

Đi thăm lại nhà thờ Làng Sông, cũng mấy năm rồi mới trở lại Quy Nhơn nên nay thấy nhiều thứ thay đổi. Đường 19 mới mở chạy từ trung tâm TP qua tiểu chủng viện Làng Sông thật thuận tiện. Nhớ hồi trước phải đi đường vòng xa hơn nhiều, đường thì nhỏ hẹp. Tiểu chủng viện là nơi tu học của các chị tập sinh, nhiều cô còn nhỏ chừng mười mấy tuổi, rất hiền lành dễ thương. Các tập sinh hay còn gọi là soeur làm vườn trồng rau bán cùng với bán đồ lưu niệm cho khách du lịch.

Hoàng hôn tháng 3 thật đẹp

Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
- Ngày 4 : Thị xã An Nhơn, Bình Định.
Do nhiều lần trước ghé qua Bình Định nhưng không có đủ thời gian nên còn 1 số điểm chưa đến được. Lần này sắp xếp đi cho trọn vẹn luôn.
Buổi sáng ra Ngọc Liên ăn bún cá xong trực chỉ QL19, đi tháp Dương Long. Chỗ này cách tp Quy Nhơn 39km theo GG map. Đi đường 19 mới rồi sau đó bắt đầu vào đường Nguyễn Du bên tay trái. Trong khu này có nhiều vườn mai và ruộng lúa hai bên đường, phong cảnh rất bình yên.

Những cột đá cổ còn sót lại. Tháp này được tôn tạo cũng khá tốt, mà lúc đến thì không thấy ai bán vé, 2 vc mình vô chụp hình một hồi mới thấy có 1 anh chàng chạy vô thu tiền, 15k/người. Thôi kệ để địa phương có tiền duy trì, mà thật ra có mấy ai tới đây đâu vì nó khá xa đường cái.

Sau khi chụp xong tháp Dương Long thì mình đến nhà thờ Kim Châu cũng gần đó. Nhà thờ này thuộc loại cổ, được xây dựng khoảng 124 năm rồi. Thánh bổn mạng của nhà thờ là Nữ Vương Mân Côi, nhà thờ này còn được cho là ''nhà thờ hồng'' của tx An Nhơn.

Rời nhà thờ Kim Châu, tụi mình đến điểm thứ 3 là chùa Thiên Hưng. Chùa dễ tìm, nằm trên QL19 luôn. Nhưng theo cảm nhận cá nhân thì chùa này không đẹp bằng chùa Minh Thành ở Pleiku. Nhưng thôi cũng đến 1 lần cho biết, nếu nói về chùa ở An Nhơn thì mình thích chùa Thập Tháp hơn.

Vậy là xong tour ở An Nhơn, tụi mình ghé qua 1 quán cơm gà ở tx An Nhơn ăn trưa rồi về lại Quy Nhơn. Cơm ở quán 233 Trần Phú, theo mình thì chất lượng trung bình nhưng giá thì trên trung bình xét theo quy mô thị xã nhỏ như An Nhơn (45k/dĩa).
Chiều ở Quy Nhơn mình ra ăn bánh bèo số 27 đường Phan Đăng Lưu. Bánh bèo bán từ 1g trưa tới chiều là hết. Mỗi dĩa 15k, ăn cũng được.

Ăn no rồi tụi mình lại chạy ra nhà thờ chánh tòa Quy Nhơn chụp hình vì ngày hôm trước có đi ngang qua, thấy cũng đẹp.
Đến chụp hình đúng lúc có thánh lễ chiều chủ nhật, 2vc vào dự thánh lễ luôn mặc dù mình không có đạo. Vì thế nên cũng lựa hàng ghế cuối cùng ngồi, lỡ như có đứng lên ngồi xuống trật nhịp thì cũng không bị phát hiện :)

Đến tối thì lượn ra Surf Bar ngồi hóng gió. Buổi tối ngoài này khá lạnh, tháng 3 đã dứt mưa nhưng trời vẫn se se lạnh vào ban đêm, ngày nắng tốt, thời tiết rất tuyệt vời.

Hạng B2
29/1/18
491
1.082
103
56
Quy Nhơn sao cũng có bán cái bánh khọt nữa à
Bán mấy đồ ăn vặt cho khách du lịch, mà thổ địa nói ăn ở Ngô Văn Sở mắc, qua khu ăn uống đường Nguyễn Thị Định ăn rẻ hơn. Để lần sau có dịp ra mình sẽ thử.

• Like
Reactions: Perenco