Hạng D
21/8/14
1.193
29.090
113
Như mình thì làm sao anh, mấy nay trời kiểu gì mà nhảy mũi, ngứa mũi, và chảy nước mũi hoài. Đợt có đi TMH mà uống 1 mớ thuốc ko ăn thua

cái này hiệu quả nè. Sáng ngủ dậy xịt 1 lần là xong.

Hạng B1
22/5/16
77
3.541
103
Mấy anh cho e hỏi bé nhà sau mỗi lần xông Ventolin xong có bị tăng động ko? Con e xông xong là nó kiểu như mới dc chích doping vậy, nó chơi giỡn cù nhây ko biết mệt!

Với lại có máy xông nào mà dùng dc lúc nó nằm ko mấy anh? Cai omron ở nhà chỉ dùng dc lúc ngồi.

Trùm Cô
27/11/07
854
46.562
93
Mấy anh cho e hỏi bé nhà sau mỗi lần xông Ventolin xong có bị tăng động ko? Con e xông xong là nó kiểu như mới dc chích doping vậy, nó chơi giỡn cù nhây ko biết mệt!

Với lại có máy xông nào mà dùng dc lúc nó nằm ko mấy anh? Cai omron ở nhà chỉ dùng dc lúc ngồi.
Tăng động là tác dụng phụ của salbutamol có trong ventolin

The Hulk
18/12/17
401
38.353
103

Ventolin bị xếp vào thuốc doping mà anh, tác dụng phụ là run tay và tăng kích thích.
Trong phác đồ điều trị hen PQ mới nhất thì người ta khuyên không nên dùng Ventolin đơn độc nửa nhe anh, vì có thể dẩn đến hen cấp tính, anh nên cho bé dùng kèm với thuốc ngừa cơn như Seretide hoặc Singular.
Không nên dùng máy phun khí dung nó bất tiện, anh nên mua cái buồng hít cho bé xài, tiện lợi và ít tốn kém hơn nhiều.
Trị bệnh hen suyễn?

Hạng B1
22/5/16
77
3.541
103
Ventolin bị xếp vào thuốc doping mà anh, tác dụng phụ là run tay và tăng kích thích.
Trong phác đồ điều trị hen PQ mới nhất thì người ta khuyên không nên dùng Ventolin đơn độc nửa nhe anh, vì có thể dẩn đến hen cấp tính, anh nên cho bé dùng kèm với thuốc ngừa cơn như Seretide hoặc Singular.
Không nên dùng máy phun khí dung nó bất tiện, anh nên mua cái buồng hít cho bé xài, tiện lợi và ít tốn kém hơn nhiều.
View attachment 2383727
Tks a. E vẫn cho bé kết hợp xông ventolin với singulair daily.
Mà cái buồng hít đó làm sao thay thế máy xông khí dung dc a?

The Hulk
18/12/17
401
38.353
103
Tks a. E vẫn cho bé kết hợp xông ventolin với singulair daily.
Mà cái buồng hít đó làm sao thay thế máy xông khí dung dc a?
Một đầu anh gắn chai Ventolin MDI hoặc Seretide MDI vào, sau đó bơm vào đúng liều BS cho (thường là 1 xịt), đầu kia có cái mask bằng silicone anh chụp vào mũi họng cho bé, bé hít thở tầm 5 - 10 lần là xong. Thuốc dạng MDI (bình xịt định liều) khá phổ biến, dễ mua và rẽ hơn nhiều so với thuốc phun khí dung.

Tập Lái
27/10/10
40
301
53
Con em cũng bị mà theo như anh gì nói ở trên thì nó là hen phế quản, chứ không phải hen suyễn. Dùng thuốc dự phòng 1 năm thì tạm ổn nên bs cho ngưng, giờ thỉnh thoảng bị vào khoảng tháng 9 đến tháng 11, bs nói đến 7-8 tuổi có thể hết hẳn. Nhà đang ở SG, em dọn về BD cho thoáng mà thấy vẫn bị một năm một hai lần dù ít hơn, thiệt sự rất xót ruột. Giờ em đang phân vân không biết dọn về Vũng Tàu không khí trong lành hơn thì có thể dứt bệnh được ko? Mấy anh bs cho em chút ý kiến với, nay bé 6 tuổi rồi.

Hạng B1
22/5/16
77
3.541
103
Một đầu anh gắn chai Ventolin MDI hoặc Seretide MDI vào, sau đó bơm vào đúng liều BS cho (thường là 1 xịt), đầu kia có cái mask bằng silicone anh chụp vào mũi họng cho bé, bé hít thở tầm 5 - 10 lần là xong. Thuốc dạng MDI (bình xịt định liều) khá phổ biến, dễ mua và rẽ hơn nhiều so với thuốc phun khí dung.
E mới ngâm cứu, bé e mới 2tuoi, còn nhỏ quá, chưa thể hợp tác dùng buồng hít đúng cách dc, chắc phải lớn hơn tí.

The Hulk
18/12/17
401
38.353
103
Con em cũng bị mà theo như anh gì nói ở trên thì nó là hen phế quản, chứ không phải hen suyễn. Dùng thuốc dự phòng 1 năm thì tạm ổn nên bs cho ngưng, giờ thỉnh thoảng bị vào khoảng tháng 9 đến tháng 11, bs nói đến 7-8 tuổi có thể hết hẳn. Nhà đang ở SG, em dọn về BD cho thoáng mà thấy vẫn bị một năm một hai lần dù ít hơn, thiệt sự rất xót ruột. Giờ em đang phân vân không biết dọn về Vũng Tàu không khí trong lành hơn thì có thể dứt bệnh được ko? Mấy anh bs cho em chút ý kiến với, nay bé 6 tuổi rồi.
  • Hen phế quản và hen suyễn là một, khác nhau tên gọi theo vùng miền và giới học thuật thôi.
  • Ở nước ngoài, khi có bệnh nhân được chẩn đoán hen PQ, họ sẽ cố gắng rà tìm nguyên nhân, trong đó có người đến nhà để thu cái bụi bặm trong nhà đem về phân tích rồi sau đó thử lại trên chính bệnh nhân, khi đã xác định được nguyên nhân thì đề xuất việc phòng bệnh khá chính xác.
  • Ở VN, việc chẩn đoán nguyên nhân hen PQ là ....... mò mẩm, đoán chừng, do vậy chuyện phòng ngừa rất ...... hên xui. Không ai biết được anh đưa con về VT là tốt hay xấu hơn hiện tại, nhưng vẩn có thể thử.