Tập Lái
17/1/19
28
160
29
45
Cám ơn các anh.
Nhóc nhà em 8 tuổi, tuần rồi BS Nhi Đồng 1 bảo bé bị Xuyễn, lo chất lượng cuộc sống của con bị giảm. Em bắt đầu tìm hiểu để cho phù hợp.

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.005
75.528
113
Cám ơn các anh.
Nhóc nhà em 8 tuổi, tuần rồi BS Nhi Đồng 1 bảo bé bị Xuyễn, lo chất lượng cuộc sống của con bị giảm. Em bắt đầu tìm hiểu để cho phù hợp.
Thử bs KH đi a
Bs này gốc nhi đồng á

• Like
Reactions: lux2.0
Tập Lái
14/12/18
38
205
46
Mình bị hen từ bé, cứ đều đều mỗi năm 1 lần vào đúng dịp mùa lạnh như lúc này. Lúc bị mất cả 10 ngày mới khỏi hẳn và trong thời gian đó hầu như mình phải ngủ ngồi để ......thở. Thời đó cứ mùa lạnh là mình sợ phát khiếp. Ko bao giờ dám đi đâu lạnh dù chỉ lạnh cỡ Đà Lạt. Có lần ra Hà Nội vào tháng 11, lên cơn hen nặng quá phải vào lại SG ngay. Lớn lên chút bị thêm viêm mũi dị ứng, viêm đa xoang.... Nói chung 1 năm tổng số ngày nghỉ học chắc cả nửa tháng. Cả nhà rất khổ sở vì sức khoẻ hom hem yếu ớt của mình.

KHi đến tuổi trưởng thành thì hen giảm hẳn 2-3 năm mới bị 1 lần nhg viêm xoang và viêm mũi vẫn nặng.

Sau này mình chơi thể thao và ăn uống lành mạnh thì tình trạng viêm mũi khá hơn. Qua tuổi 40 thì hết hẳn tất cả các bệnh trên. Đi du lịch chơi tuyết thoải mái thậm chí nhảy xuống tắm biển lạnh dưới 10*C ở châu âu mà ko hề hấn gì.

Sau này tự rút ra kết luận (kinh nghiệm bản thân thôi nhé):
  1. phải chơi thể thao thường xuyên để hít thở mạnh đẩy hết đàm nhớt từ họng phổi ra;
  2. bỏ bơ, sữa và các sản phẩm từ sữa vì có thể sinh ra chất nhầy. Chuyển qua uống sữa các loại hạt. Sau này mình còn bỏ luôn thịt bò và heo vì thấy ko có lợi cho sk.
  3. ăn nhiều rau, trái cây, ngũ cốc nguyên hạt .... để có nhiều vitamin, khoáng chất tốt cho hệ miễn dịch.
  4. hạn chế hơi cảm cúm xụt xịt tí là ra mua thuốc tây ngay mà cứ để vậy cho tự hết, cũng là cách để rèn hệ miễn dịch. Thay vào đó tận dụng các bài thuốc dân gian như viêm họng thì ngậm nc muối, giã lá cúc tần uống, ăn tắc mật ong.... hơi chậm chút nhưng vẫn hết triệt để mà ko chịu tác dụng phụ của thuốc tây.

Những kinh nghiệm trên nói chung là hơi khó áp dụng cho trẻ nhỏ và đối với nhiều ng lớn nghe còn khó thuyết phục, như vụ bỏ sữa chẳng hạn. Mình cũng phải mất cả năm trời mới thuyết phục đc bà xã cai sữa tươi cho 2 đứa nhà mình và chuyển qua uống sữa hạt.

Hạng B2
26/1/13
316
3.806
123
Nhóc nhà em mới 3 tuổi mà bị thấy tội quá. Nội leo cầu thang chạy chơi thấy thở mà thương. Lúc trước đi viện về gần cả năm k bị, bjo tái lại thường xuyên phải SD máy phun khí thường hơn. Mấy anh trên này có kinh nghiệm trị bệnh này hay có thuốc gi tư vấn giúp e với. Nhà e lucd trước có ng bị nhưng uống cây thuốc đủ loại nên hết khi nào k hay, bjo k nhớ uống cái gi hết với lại cháu còn nhỏ k uống bừa dc. Em cảm ơn
Qua bác Đoàn - victoria nhoen

• Like
Reactions: previa.new
Hạng D
21/8/14
1.193
29.090
113
em có bà chị bị hen suyễn nặng. Qua Úc ở mấy năm nay k bị gì cả.

• Like
Reactions: btpaul
Hạng B1
25/1/17
73
267
53
Đúng rồi a. Viêm mũi dị ứng. Xịt uống đủ cả. Hết đợt đó thôi chứ rồi dễ tái lại. Như mấy a ở trên có nói rồi. Không hết hẳn được. Phải sống chung với lũ thôi.
Mỗi khi viêm mũi dị ứng thì niêm mạc mũi, xoang bị khô nên rất ngứa rát và dễ bị bong làm chảy máu mũi. Xịt nước muối sẽ làm ẩm niêm mạc sẽ không ngứa thì sẽ không dụi mũi nên hết chảy máu. Lúc nào mình cũng có vài chai xisat trẻ em và người lớn trong nhà vì tp lúc này bụi quá nên cả nhà bị viêm mũi xịt cái này ngày mấy lần thấy đỡ hẳn.

• Like
Reactions: skipton.nguyen
Hạng B2
11/7/10
166
2.410
93
Mừng cho anh, con cái khoẻ mạnh thì cha mẹ rất hạnh phúc mà người được cám ơn như mình cũng rất vui.
Trong điều trị hen PQ, nhiều bệnh nhân, thậm chí nhiều BS chỉ quan tâm đến phác đồ điều trị, đến các chủng loại thuốc ... thấy đủ là hài lòng.
Nhưng với mình, chuyện đảm bảo bn dùng cho đúng cách, đảm bảo thuốc hít phải vào tận trong phổi .. cũng quan trọng không kém,nhất là với trẻ em và người lớn tuổi. Rất nhiều cases chỉ cần thay đổi cách dùng thuốc hay thêm dụng cụ hổ trợ thì hiệu quả sẽ rất khác.
Thay đổi môi trường sống, làm sạch không khí và vệ sinh trong nhà cũng là một phương án nên chú ý đến với bệnh lý hen PQ.
Như mình thì làm sao anh, mấy nay trời kiểu gì mà nhảy mũi, ngứa mũi, và chảy nước mũi hoài. Đợt có đi TMH mà uống 1 mớ thuốc ko ăn thua

The Hulk
18/12/17
401
38.353
103
Như mình thì làm sao anh, mấy nay trời kiểu gì mà nhảy mũi, ngứa mũi, và chảy nước mũi hoài. Đợt có đi TMH mà uống 1 mớ thuốc ko ăn thua
Đi khám TMH lại đi anh, Mấy bệnh này không hết hẳn đâu, một năm phải bị vài lần, mỗi lần vậy lại phải đi khám BS.

The Hulk
18/12/17
401
38.353
103
Đi khám TMH lại đi anh, Mấy bệnh này không hết hẳn đâu, một năm phải bị vài lần, mỗi lần vậy lại phải đi khám BS.