Hạng B2
21/6/05
293
7
18
56
mấy bác có kinh nghiệm font chữ unicode giúp e 1 chút:
e dùng unicode để soạn thảo văn bản trong word, thiết kế lặt vặt trong corel draw...mặc định là font arial.

Thế nhưng khi muốn chuyển đổi sang vài font khác cho phong phú thì bị tình trạng nhảy chữ, đổi font trong từng con chữ tùm lum...e tưởng bộ font chữ trong máy tính của e bị error, test thử trên vài máy khác cũng bị như thế. Nên cuối cùng chỉ thường xài lẩn quẩn vài font quen thuộc (time, arial, courier...). Hay tại bộ font unicode ko xài được hết trọn bộ nhỉ?

Mấy bác xem hình bên dưới, tư vấn dùm e 1 cái. Thank mấy bác

Last edited by a moderator:
Hạng C
8/7/07
862
17
0
bác dùng font khác cụ thể là font nào? làm sao biết chắc nó là Unicode?

em nghĩ có thể nó ko phải là Unicode. nếu đúng là Unicode thì bác thử kiểm tra lại phần Encoding xem sao?
nhưng thường Encoding sai thì nó sai luôn cả hàng chứ ko sai vài ký tự như hình của bác. em vẫn nghĩ là do ko phải font Unicode

Hạng C
8/7/07
862
17
0
bác cho em tên font, em sẽ kiểm tra xem có đúng Unicode ko nhé

Hạng B2
21/6/05
293
7
18
56
nó trong series unicode mà .
nếu font vni, vn ...sẽ có ghi các chữ này phía trước font rồi .
bác chuyển thử sang arial black - impact xem sao

Hạng C
8/7/07
862
17
0
em cũng đoán là bác dùng font arial black

nhưng arial black, impact ko phải là unicode bác ạ
ko tin bác cứ dùng trình Character Map mở ra xem thì biết

chỉ có Arial mới có bảng mã đầy đủ thôi, còn Arial black, Impact thì ko

Hạng B2
21/6/05
293
7
18
56
osfan nói:

Chưa hiểu lắm về điều này, bác có thể diễn giải kỹ hơn?
ủa mình tưởng các font ko có ghi chú vni hay vn...phía trước đều là font unicode cả ! (vì khi open các font chữ, nó xuất hiện hàng loạt, hết vni, đến vn, còn lại là unicode ...)

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.594
91.071
113
Có một số font được thiết kế theo chuẩn Unicode nhưng không vẽ đủ các ký tự trong bảng mã Unicode vì nhiều quá (hơn 65.000 ký tự). Theo tôi được biết thì chỉ font Arial Unicode là có đầy đủ các ký tự Unicode. Vậy nên những font mà bác bị lỗi thuộc về trường hợp này.

Hạng C
8/7/07
862
17
0
h.t.duong nói:
osfan nói:

Chưa hiểu lắm về điều này, bác có thể diễn giải kỹ hơn?
ủa mình tưởng các font ko có ghi chú vni hay vn...phía trước đều là font unicode cả ! (vì khi open các font chữ, nó xuất hiện hàng loạt, hết vni, đến vn, còn lại là unicode ...)

bác nhìn vào hình và chú ý cái vùng em bôi vàng
phần bôi vàng được bắt đầu bằng ký tự và kết thúc bằng ký tự

ở font Arial thì bác sẽ thấy có đầy đủ các ký tự tiếng Việt (ví dụ như ế, ...), còn ở font Arial black thì bác chỉ thấy lưa thưa vài ký tự thôi, ko đầy đủ, đúng ko ạ?

như vậy thì font Arial Black ko có đầy đủ các ký tự tiếng Việt, mà cụ thể là ký tự ế, ệ. Bởi vậy khi bác gõ các ký tự đó thì buộc lòng nó phải thay thế bằng font khác để có thể hiển thị ký tự đó, mà kết quả là ra cái hình như của bác ở bên trên

Last edited by a moderator:
Hạng F
26/10/07
8.445
740
113
48
SG
Em cũng hóng hớt tý: Gõ đúng 1 chữ thì phải hội tụ các điều kiện sau:
- Bảng mã: Là Unicode hay là TCVN3 hay là VNI,...
- Kiểu gõ: Là VNI hay Telex,..
- Và Font chữ.