Hạng B2
27/2/07
253
7
18
RE: Tự làm tấm cách nhiệt cho xe

Trích đoạn: V KOOL

Nếu đậu xe ngoài trời nắng thì NÓC xe là 1 trong những điểm hấp thụ nhiệt nhiều nhất. Em nhớ là bên Bộ Quốc Phòng có 1 đơn vị kinh doanh sản phấm sơn cách nhiệt quét lên bề mặt tôn hoặc sắt, hiệu quả cũng rất cao. Có 1 vấn đề đối với loại sơn này là nó chỉ có 1 màu sơn, Trắng. Bác nào đi xe 7 chỗ (trần cao nên ko ai nhìn thấy nóc) chịu khó hy sinh lớp sơn zin rồi qúet lớp này lên là êm đó.

Em thấy ý bác không hợp lý lắm, theo em thì kính xe mới là nơi nhiệt tấn công vào xe nhiều nhất vì mấy lý do:
- Diện tích của các kính xe lớn hơn diện tích của nóc xe
- Nóc xe có lớp cách nhiệt và cách âm phía trong còn kính thì không. Thực tế khi để dưới nắng thì khi sờ vào tấm nỉ trên nóc xe cũng chỉ thấy âm ấm, còn sờ vào mặt trong kính thì bỏng tay luôn.

Trước đây khi chưa che tấm này trong xe cực nóng, em để xe từ 12h đến 1h30 mà phải bật ĐH khoảng 10 phút mới chui vào được (chỉ chui vào được thôi chứ chưa mát đâu). Xe đã dán phim Huper Optik nhưng nếu để lâu như vậy thì đến "cụ" phim cách nhiệt cũng chào thua. Em cũng có làm cả một miếng cho nóc và 2 kính bên (dán gập như hình chữ U) nhưng ít dùng vì thấy chỉ cần che kính trước và sau là ổn vì lúc trưa mặt trời đứng bóng mìa.
Hiệu quả khi che tấm này cực kỳ rõ các bác ợ. Chỉ cần bật ĐH khoảng 30s là chui vào đuợc, sờ vào nội thất không cảm thấy nóng giẫy như không che. Để cất các tấm này vào cốp chỉ mất không đến 1ph, còn dán thì lâu hơn (khoảng 1,5ph gì đó vì có thể phải lau qua kính một chút cho nút cao su bám chắc).

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Trích đoạn: hanpcc

Vật liệu che có tác dụng làm chậm quá trình tăng nhiệt của xe bởi bức xạ nhiệt, vì vậy nếu để xe lâu dưới nắng nhiệt độ xe cũng sẽ tiến tới nhiệt độ bão hòa thôi có điều chậm hơn đôi chút, nếu cần tản nhiệt nhanh khi lên xe có thể mở cửa chạy khoảng 3 phút sau đó bật điều hòa thì cũng mát rất nhanh, trong trường hợp bác làm như vậy cũng mất 3 phút phơi nắng để lấy ra, dán, cất đi -> Bác chỉ có quý xe hơn bản thân :D:D:D

Em quý cả xe lẫn mình bác ợ. Em ghét chịu nóng và cũng hổng thích đồ đạc, hàng họ của vợ hai bị hun. Nếu không che phải bật ĐH khoảng 10ph chứ không phải 3 ph bác ạ, vậy 10ph đó thì núp ở đâu giữa cái bãi xe đó. Em dán miếng đó lên kính mất khoảng hơn 1 ph, dỡ ra khoảng 1 ph, bật ĐH 30s. Công lại vẫn hơn là đứng 10ph nếu không che, lại còn hỏng đồ vợ hai nữa.

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

Hay lắm, em sẽ bắt chước bác... chỉ sợ đạo tặc thấy đẹp quá cuỗm đi mất. E ít khi phải đậu ngoài nắng, nhưng làm 1 bộ phòng thân cũng hay :)

Hạng D
9/5/06
2.454
344
103

Trích đoạn: civic

Hay lắm, em sẽ bắt chước bác... chỉ sợ đạo tặc thấy đẹp quá cuỗm đi mất. E ít khi phải đậu ngoài nắng, nhưng làm 1 bộ phòng thân cũng hay :)
có khi Bác phải coi chừng em đó :D:D:D

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Trích đoạn: Teo_GM

Ấy bác đừng làm thế nhé

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

Trích đoạn: Teo_GM

Chết rồi... sắp tới cty em chuyển vp qua chỗ khác, sợ là phải dùng đến tuyệt chiêu này rồi, nhưng mà bác Tèo đừng làm khó em nha... em mà mất là đòi bác đấy [8D][8D]

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Em quên mất một chi tiết quan trọng. Các bác có nhìn thấy cái miếng đen đen, tròn tròn ở chỗ các móc nút hơi cao su không? Nó có tác dụng chống rách tấm cách nhiệt tại các vị trí đục lỗ khi có gió mạnh. Nó là các miếng dán đế giầy bán đầy ở siêu thị (khoảng 6k một cặp), các bác mua về dán lên tấm cách nhiệt (dán cả 2 mặt càng tốt) rồi đục lỗ xuyên qua cả nó lẫn tấm cách nhiệt để gắn nút hơi cao su vô. Cái này rất bền và dai các bác ợ. Vợ cả em hay mua để dán vào đế giày cao gót cho khỏi trơn, nhằm lúc hắn không để ý em "trộm" lun... hì hì

Hạng B1
23/11/05
89
1
0

Bộ Quốc Phòng có 1 đơn vị kinh doanh sản phấm sơn cách nhiệt quét lên bề mặt tôn hoặc sắt, hiệu quả cũng rất cao.
Loại sơn này tên gì, bán ở đâu bác Narva ui. Chỉ cho em tý, em đang cần để chóng nóng cho nhà mái tôn. Cám ơn bác trước nha.

Hạng B2
24/10/06
423
1
0
www.narva.com.vn

Hic, bác ogxd nhầm nhọt ra trồng trọt rồi, em có liên quan gì đến vụ này đâu? Vkool chứ .

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Em thì cứ đậu xe hướng về phía mặt trời mọc, nắng sáng thì dịu hơn mặc dù chiếu thẳng vào trong xe, còn về chiều thì nó sẽ rọi vô từ phía sau xe (Nếu là MPV thì vô tư:D) còn Sedan thì nóng phía sau nhưng cái cabin sẽ dịu hơn là cái chắc và phần táp lô không bị ảnh hưởng nhiều, hơn nữa 4 cái bánh không có sao:D