Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница
RE: Tự làm tấm cách nhiệt cho xe

cách của bác vonga thì quá tuyệt vời rồi, nhưng mà hơi lỉnh kỉnh:D. Nếu đậu ở trong sân nhà mình thì ok chứ đậu ngoài đường hoặc nơi công sở thì hơi phức tạp nhỉ[&:]

Em thì mới mua 1 tấm chắn nắng dài để gắn lên kính trước (có 2 loại trong Metro là 600x1300 và 720x1450). Cái này thì không tốt bằng cách làm của bác vonga nhưng được cái đỡ phức tạp hơn, khi đỗ xe xong mình có thể ngồi yên trong xe gắn lên rồi mới bước ra ngoài:)

Hạng B2
2/4/07
176
1
16

cách của bác vonga rất tuyệt ,giảm tối đa tránh hư hại nội thất ,e chĩ ngán cái vụ đạo tặc ,sợ đâu chung với xe nào thấy hay "mượn" về xài

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Trích đoạn: vndnguyen

cách của bác vonga thì quá tuyệt vời rồi, nhưng mà hơi lỉnh kỉnh:D. Nếu đậu ở trong sân nhà mình thì ok chứ đậu ngoài đường hoặc nơi công sở thì hơi phức tạp nhỉ[&:]

Em thì mới mua 1 tấm chắn nắng dài để gắn lên kính trước (có 2 loại trong Metro là 600x1300 và 720x1450). Cái này thì không tốt bằng cách làm của bác vonga nhưng được cái đỡ phức tạp hơn, khi đỗ xe xong mình có thể ngồi yên trong xe gắn lên rồi mới bước ra ngoài:)

Em thấy trong User manual xe em có đoạn: "không nên để tấm cách nhiệt loại phản xạ giữa kính lái và bảng tap-lo vì có thể gây phản xạ qua lại giữa mặt trong kính và mặt tấm cách nhiệt dẫn đến tăng nhiệt độ, làm hư hại nội thất của xe...". Em thì chưa thử nên hổng bít thể nào. Bác lưu ý nhé!
Em vừa chế mấy tấm mới. Mấy tấm cũ bề mặt phản xạ bị bong hết rùi. Tính ra dùng được khoảng 6 tháng. Mà chưa bị mất lần nào các bác ạ.

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Trích đoạn: vonga

Em thấy trong User manual xe em có đoạn: "không nên để tấm cách nhiệt loại phản xạ giữa kính lái và bảng tap-lo vì có thể gây phản xạ qua lại giữa mặt trong kính và mặt tấm cách nhiệt dẫn đến tăng nhiệt độ, làm hư hại nội thất của xe...". Em thì chưa thử nên hổng bít thể nào. Bác lưu ý nhé!
Em vừa chế mấy tấm mới. Mấy tấm cũ bề mặt phản xạ bị bong hết rùi. Tính ra dùng được khoảng 6 tháng. Mà chưa bị mất lần nào các bác ạ.
thật thế hở bác? Xe bác là Civic à? Thế thì gay go nhỉ. Em xem trong owner's manual của Camry thì ko thấy nói đến điều này

Hạng B2
9/9/06
377
10
18
48
Hà nội

thật thế hở bác? Xe bác là Civic à? Thế thì gay go nhỉ. Em xem trong owner's manual của Camry thì ko thấy nói đến điều này
Trong User manual không phải lúc nào cũng có hướng dẫn đầy đủ. Nhưng theo em bác vonga nói có lý lắm. Nếu gắn ngoài mà để đỡ mất các bác làm xấu xấu một tý. Em cũng bắt chước làm hai cái nhưng cắt lem nhem và chưa thấy mất lần nào mặc dù em để ngoài đường và chẳng có ai trông

Last edited by a moderator:
Tập Lái
24/10/07
36
1
0
Hạ Long
Visit Site

Mấy cách đó em thấy bất tiện quá các bác ạ, chi bằng bác gặp các bác V-KOOL bảo hành 10 năm, giải quyết cho.
Dán cả gói V-Kool vài trăm USD; Hoặc bác dán kính lái khoảng hơn 100 USD; Kính hậu dưới 100 USD, chia cho 3.600 ngày (Giả xử tính thời gian xử dụng tối thiểu bằng thời hạn bảo hành- trên thực tế không ai dám áp dụng thời hạn bảo hành vượt quá tuổi thọ sản phẩm ) thì tính ra chi phí cố định cho một ngaỳ hưởng thụ công nghệ V-KOOL chỉ khoảng vài trăm lẻ cho đến hơn 1.000,VND.
Mỗi tội phải lo cái khoản đầu tư ban đầu... chứ nếu các bác V-KOOL mà ...cho trả góp thì hay biết mấy:D:D:D

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Trích đoạn: trongkhachhl

Mấy cách đó em thấy bất tiện quá các bác ạ, chi bằng bác gặp các bác V-KOOL bảo hành 10 năm, giải quyết cho.
Dán cả gói V-Kool vài trăm USD; Hoặc bác dán kính lái khoảng hơn 100 USD; Kính hậu dưới 100 USD, chia cho 3.600 ngày (Giả xử tính thời gian xử dụng tối thiểu bằng thời hạn bảo hành- trên thực tế không ai dám áp dụng thời hạn bảo hành vượt quá tuổi thọ sản phẩm ) thì tính ra chi phí cố định cho một ngaỳ hưởng thụ công nghệ V-KOOL chỉ khoảng vài trăm lẻ cho đến hơn 1.000,VND.
Mỗi tội phải lo cái khoản đầu tư ban đầu... chứ nếu các bác V-KOOL mà ...cho trả góp thì hay biết mấy:D:D:D

Em cũng đã xài Huper Optic bác ợ. Mắc hơn cả VKool nhưng chỉ thấy tác dụng khi xe chạy hoặc để chốc lát ngoài nắng, chứ để lâu thì như không vậy. Khoản che đậy này ăn đứt mấy thứ phim cách nhiệt. Em đảm bảo 100% đấy

Tập Lái
2/12/06
16
0
0

E thấy cách bác Vonga làm thật là hữu hiệu khi đỗ xe dưới trời nắng...Vote cho bác ...
Nhưng e nghĩ mình vẫn phải dùng film cách nhiệt xong xong với cách này bác ợ...
Vì cách này chỉ tốt khi bác đỗ xe,thế còn khi xe chạy thì sao?Nếu bác không có film cách nhiệt:
_Nắng sẽ chiếu vào làm hỏng táp lô và nội thất của bác.
_Nắng chiếu vào làm không khí trong xe nóng lên nhiều--> điều hòa sẽ phải làm việc vất vả hơn-->hại điều hòa,tốn xăng.

Nhưng cách bác làm rất tuyệt ,thanks bác rất nhiều, e sẽ học làm theo bác...

Tập Lái
24/10/07
36
1
0
Hạ Long
Visit Site

Em cũng đã xài Huper Optic bác ợ. Mắc hơn cả VKool nhưng chỉ thấy tác dụng khi xe chạy hoặc để chốc lát ngoài nắng, chứ để lâu thì như không vậy. Khoản che đậy này ăn đứt mấy thứ phim cách nhiệt. Em đảm bảo 100% đấy

Bác mà để xe dưới nắng trong một khoảng thời gian dài, đủ để cho mặt trời hâm nóng toàn bộ thân xe của bác, thì nhiệt độ trong xe có xu hướng cân bằng với nhiệt độ ngoài trời là điều hoàn toàn chính xác.
Trong trường hợp này, khi ra xe, bác nên hạ hết kính cửa xuống rồi bật quạt chế độ max để quạt đẩy hết không khí nóng ra ngoài, sau 10 giây đồng hồ bác lên kính rồi bật điều hoà, khi đó bác sẽ thấy dễ chịu ngay thôi.

Em tặng các bác bài thơ ngẫu hứng này nhé:

Khi ra xe
Hạ kính xuống
Bật quạt to
Chờ một chút
Bật điều hoà
Dễ chịu ngay
:D:D:D

Hạng D
2/2/07
1.869
29
38
54
Винница

Em có thêm thắc mắc về cách làm tấm chắn nắng của bác Vonga:
- khi gỡ 2 tấm đó ra thì bác cất ở đâu ạ?
- thay vì dùng 2 tấm đó thì mình dùng tấm bạt phủ kín xe có tác dụng tương đương ko?