Hạng B2
14/6/07
235
19
18
43
HCMC
www.vnexpress.net
RE: Tự làm tấm cách nhiệt cho xe

Vậy mình có thể mua cái tấm cách nhiệt như bác vonga, rồi dùng phương pháp của bác vonga cắt gọt lại theo form của từng cửa sổ, gắn lên nhìn chắc là đẹp hơn mấy miếng chắn nắng mua ở ngoài các bác nhỉ?:)
Em thấy ý kiến làm thành tấm che nắng như cái chiếu của bác bimsu cũng hay quá, cuộn tấm chiếu này chắc chắn là nhanh hơn cái bạt trùm xe nhiều. Em sẽ làm một cái chiếu và mấy miếng cho cửa sổ mới được. :)

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

Trích đoạn: metallic

Vậy mình có thể mua cái tấm cách nhiệt như bác vonga, rồi dùng phương pháp của bác vonga cắt gọt lại theo form của từng cửa sổ, gắn lên nhìn chắc là đẹp hơn mấy miếng chắn nắng mua ở ngoài các bác nhỉ?:)
Em thấy ý kiến làm thành tấm che nắng như cái chiếu của bác bimsu cũng hay quá, cuộn tấm chiếu này chắc chắn là nhanh hơn cái bạt trùm xe nhiều. Em sẽ làm một cái chiếu và mấy miếng cho cửa sổ mới được. :)

Ấy theo em thì không nên. Bác làm to như vậy hổng khác gì cái diều, gió mạnh bay mất, mà nếu dán chặt khéo bay lun cả xe ấy chứ... Bác phải chia nhỏ ra, vừa tiện dụng vừa tránh bay mất khi gió to.

Hạng B2
14/6/07
235
19
18
43
HCMC
www.vnexpress.net

@bác Vonga: trước khi dán mấy miếng hít đó lên vợ 2, em phun một tí nước xxx vào, hơi mất vệ sinh tí nhưng đảm bảo dính chặt cứng bác à :D, lúc đó chỉ sợ bay mất xe thôi :D.

Hạng B2
27/2/07
253
7
18

@metallic: Bác đừng phun bằng súng của bác nhe, vì chắc phải trèo lên capo mất:D:D:D

Hạng B2
9/3/06
325
1
18
44
Hà Nội

He he...mấy bác U50 thì mới phải trèo lên capo thôi, anh em U30 là vô tư...các bác nhảy..

Tập Lái
14/3/07
2
0
0

Trích đoạn: vonga

Em thấy nhiều bác hỏi về chỗ mua tấm cách nhiệt, che nắng cho xe. Em thấy các tấm cách nhiệt bán sẵn chất lượng không tốt lại không vừa vặn với mỗi loại xe. Em có cách tự làm tấm cách nhiệt tốt - bền - rẻ rất đơn giản như sau:
- B1: Mua tấm cách nhiệt loại tốt ở các cửa hàng VLXD: Giá khoảng 20k/m2, nên chọn loại dày trên 5mm, kích thước tùy chọn theo xe. Mang về cắt vừa vặn với khoảng kính muốn che.
- B2: Mua nút hơi cao su ở siêu thị: Loại tốt khoảng 10k/4 cái. Kính trước và sau nên dùng 6 cái (4 ở góc và 2 ở giữa), kính sườn chỉ cần 4 cái ở góc
- B3: Đục lỗ tròn trên miếng cách nhiệt và lắp nút hơi cao su vào: Chú ý đo khoảng cách để các nút ấn vừa lên 4 góc và giữa kính, không trệch ra ngoài.
- B4: Gập lại theo đường gân và cất vào cốp xe
- B5: Lấy ra và ấn lên kính khi cần
Em dùng tấm này dán ở ngoài kính xe, để cả buổi trưa ở ngoài trời nắng khi ra chỉ cần bật ĐH khoảng 30s là chui vào được. Hình nó đây nè các bác

Cách này hay đấy bác nhưng hay bị mất lắm bác ạ!

Hạng B2
20/8/06
146
1
0

Phải công nhận rất sáng tạo, bác hanppc nói nhiệt độ bão hòa là em ứ đồng ý, vì khi che cái kính lại, vô hình chung bác vonga đã loại bỏ được hiệu ứng nhà kính rồi ạ.

Mới đầu em tưởng bác làm tấm này để trong xe, ai dè bác làm ra bên ngoài, vậy sao bác không quây, cắt và gập thành hình cái máng lợn ấy, chụp một phát được cả kính và nóc.

Như thế này này?
_____
/ \

Hạng D
23/3/05
2.198
285
83

Trích đoạn: hong hot
Mới đầu em tưởng bác làm tấm này để trong xe, ai dè bác làm ra bên ngoài, vậy sao bác không quây, cắt và gập thành hình cái máng lợn ấy, chụp một phát được cả kính và nóc.

Như thế này này?
_____
/ \
Phải nghĩ đến vấn đề xếp và cất vào xe cho nhanh và tiện nữa bác ợ... khúc trên có bàn đến rồi :D

Tập Lái
13/2/06
37
0
0

ý tưởng của bác vonga sáng tạo ghê, em cũng sẽ phải làm một cái như thế này thôi
Tuy nhiên cũng hơi lăn tăn là nếu che ngoài thì sợ mất, sợ bụi bặm. Nếu che ở trong thì không tránh được hiệu ứng nhà kính triệt để