Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
7/11/12
49
1.068
83
Đồng Nai
Nhờ anh em tư vấn giúp em tỉ lệ an toàn giữa thu nhập hàng tháng và sô tiền phải trả hàng tháng. Em tạm tính vo (cho con vợ nó dễ hiểu, đúng ra là tính dư nợ giảm dần: lấy gốc phân bổ đều theo thời hạn vay).
Giả sử vợ chồng em sẵn có: 350 triệu.
Nhà cần mua trị giá: 1 tỉ.
Số tiền cần vay thêm: 1 tỉ - 350 triệu = 650 triệu.
Lãi suất (%/năm): 10%
Thời hạn vay: 10 năm.
Tổng lãi phải trả: 10 năm x 10% x 650 triệu = 650 triệu.
Tổng lãi và gốc phải trả: 1.3 tỉ.
Số tiền phải trả hàng tháng: 1.3 tỉ/10 năm/12 tháng: 10.83 triệu.
Anh em cho mình hỏi:
  1. Nên để lãi suất bao nhiêu %/năm là hợp lý.
  2. Tỉ lệ an toàn giữa thu nhập và số tiền phải trả hàng tháng là bao nhiêu hay chỉ cần: tổng thu nhập - tổng chi phí sinh hoạt - số tiền phải trả hàng tháng - 10% (tổng thu nhập - dự phòng) > 0 là ổn?

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
7/11/12
49
1.068
83
Đồng Nai
Cảm ơn các bác @trannguyenduc68 và @Headshot đã tư vấn về vụ tính toán, em cũng biết cái vụ dư nợ giảm dần này mà nó...phức tạp quá, nói chuyện với vợ nó ko hiểu. Tính theo dư nợ giảm dần thì các năm sau sẽ nhẹ gánh (trong khi tài chính thì ổn hơn), trong khi các năm đầu rất hụt hơi. Về lãi suất thì tất nhiên là các NH ít cam kết trần lãi suất mà thường cam kết là lãi suất tiết kiệm + x% (x: từ 2.5% đến 5%). Các bác cho em con số tương đối để em dự phòng.

Tập Lái
7/11/12
49
1.068
83
Đồng Nai
Bác chạy Excel một chút là ra ngay chứ có gì đâu phức tạp. :D
Nếu phụ nữ mà họ hiểu hết mấy cái này thì mình đâu có lùa được họ. Em tính vo cho nó dễ hiểu và rộng rãi 1 tí (mình tính chặt quá thì nguy hiểm). Các bác tư vấn cho em câu 2 và 3 luôn.
Ngày xưa em làm PPF nên cái vụ tính này thì em...tự xử được, đến khi nói chuyện với vợ thì mặt nó...cứ ngu ra thấy thương quá. :)

• Like
Reactions: cuong_ngo
Hạng B2
20/5/15
404
497
93
Cách tính thì có công thức hết rồi, em không bàn. Em chỉ thấy có 2 mục sau là đáng lo nhất (vì 2 cái này mà em không dám vay ngân hàng):
-Lãi suất: trong ngắn hạn (< 3 năm), thì em nghĩ lãi suất không biến đổi lớn. Nhưng dài hạn thì không ai biết được, vì có quá nhiều yếu tố tác động. Như bác thấy, vừa rồi FED dự định tăng lãi suất ở Mỹ, mà Việt Nam mình cũng lo sốt vó, bác nào vay ngân hàng còn lo hơn.
-Khả năng kiếm tiền của bác: giả sử hiện tại khả năng kiếm tiền của bác là cao, nhưng vài năm nữa có chuyện gì xảy ra cho nghề nghiệp của bác không thì chẳng ai biết được. Chưa kể nếu chẳng may gia đình có người bị bệnh, thì tình hình còn tồi tệ hơn.

Nói vậy không phải em xúi bác đừng vay ngân hàng. Vì nếu không có rủi ro thì chẳng bao giờ có cái gì mới cho mình được. Nhưng bác cần xác định trước những rủi ro và đề ra phương án đối phó cái đã, để niềm vui được trọn vẹn hơn.

• Like
Reactions: utcntt
Hạng B2
13/3/14
468
309
63
đơn giản nhất là bác chủ gọi cho ngân hàng, gặp tín dụng, bảo nó gửi cho cái file excel tính sẵn cho bác, giờ tín dụng nó biết ai cần vay thì theo tư vấn liền, bác tính chi cho mệt

• Like
Reactions: vni
Tập Lái
7/11/12
49
1.068
83
Đồng Nai
đơn giản nhất là bác chủ gọi cho ngân hàng, gặp tín dụng, bảo nó gửi cho cái file excel tính sẵn cho bác, giờ tín dụng nó biết ai cần vay thì theo tư vấn liền, bác tính chi cho mệt
Hic, hỏi 3 câu mà các bác trả lời có 1 câu ah. Các bác tập trung vào câu 2 với câu 3 giúp em.

Hạng B2
13/3/14
468
309
63
Hic, hỏi 3 câu mà các bác trả lời có 1 câu ah. Các bác tập trung vào câu 2 với câu 3 giúp em.
em nói bác hỏi tín dụng là vì trong cách tính của họ đã có dự trù tăng lãi suất (dự đoán), từ đó bác mới có con số từng tháng cho toàn bộ thời gian vay, cụ thể như vậy bác mới có cơ sở xem xét tiếp được

Hạng C
18/11/14
597
5.057
93
chốn bồng lai
www.5dieu.com
Nhờ anh em tư vấn giúp em tỉ lệ an toàn giữa thu nhập hàng tháng và sô tiền phải trả hàng tháng. Em tạm tính vo (cho con vợ nó dễ hiểu, đúng ra là tính dư nợ giảm dần: lấy gốc phân bổ đều theo thời hạn vay).
Giả sử vợ chồng em sẵn có: 350 triệu.
Nhà cần mua trị giá: 1 tỉ.
Số tiền cần vay thêm: 1 tỉ - 350 triệu = 650 triệu.
Lãi suất (%/năm): 10%
Thời hạn vay: 10 năm.
Tổng lãi phải trả: 10 năm x 10% x 650 triệu = 650 triệu.
Tổng lãi và gốc phải trả: 1.3 tỉ.
Số tiền phải trả hàng tháng: 1.3 tỉ/10 năm/12 tháng: 10.83 triệu.
Anh em cho mình hỏi:
  1. Nên để lãi suất bao nhiêu %/năm là hợp lý.
  2. Tỉ lệ an toàn giữa thu nhập và số tiền phải trả hàng tháng là bao nhiêu hay chỉ cần: tổng thu nhập - tổng chi phí sinh hoạt - số tiền phải trả hàng tháng - 10% (tổng thu nhập - dự phòng) > 0 là ổn?

Nếu chưa có nhà ở SG thì ráng chạy vay dc gói 30k thì lúc đó LS nhẹ nhàng hơn ;)

• Like
Reactions: NghiMi
Status
Không mở trả lời sau này.