Hạng D
9/5/09
3.409
16.127
113
Chào các bác,
Em đã hoàn thiện được cái cấu hình của em sau bao đêm thức trắng nghiên cứu tất cả diễn đàn và giá cả, bây giờ em post lên mong các cao thủ giúp em ah...
Nhu cầu của em là gắn vào cái LCD 37" của em làm trung tâm giải trí tại gia bao gồm xem HD, nghe nhạc và chới PES10 và có thể là PES 11 sắp ra nữa. Mọi người xem giùm em vậy ổn chưa nhé, cho tầm giá thôi ah

Chip : AMD Athlon x4 630 : 105ÚSD
RAM: GSkill DDR3 2GB 1333: 56USD
Mainboard: Biostar TA880G HD : 99USD (Có ATI HD4250 onboard)
HDD: Seagate 7200rpm 500GB: 46USD
PSU: FSP Saga 400W : 33ÚSD

Tổng cộng 339ÚSD chưa kể nguồn. Tạm thời hình ảnh và âm thanh thì onboard hết thôi ah. chừng nào k đủ thì em nâng cấp thêm.
Case thì em phân vân giưãc Antec NSK2480 (VND2.4m) và chú này http://www.newegg.com/Product/Product.aspx?Item=N82E16811204035, không biết nên chọn ai. Riêng chú sau chác phải nhờ bác nào trong OS mart nhập về giùm em.

Mấy bác xem cấu hình trên có đủ cho nhu cầu xem HD, nghe nhạc HD và chơi game của em trong 2-3 năm tới khong ah? Phần âm thanh ngoài em đang nhờ bác thienphu làm nguyên bộ và xuất optical out từ máy tính ra vaof thẳng AVR. :D Có phần nào tiết kiệm được hơn không ah? Thú thật em bỏ mấy vụ computernayf nọ lâu lắm rồim đợt này tự nhiên lại muốn nghịch lại nên khổ lắm.

Em chờ tin các bác.

Thánh Chó
11/10/09
4.450
6.744
113
AMD là em khoái hà :D mà bé AMD này phải chạy chung với graphic của ATI.con AMD của em là X2 rm-70 chạy chung với con ATI HD 3200 (onboard) vậy mà nó chạy được mấy game như blur,undercover,mostwanted :D chỉ mỗi tội là nóng kinh khủng khiếp :confused:

Hạng D
9/5/09
3.409
16.127
113
Thế main nào có optical sound onboard các bác nhỉ? Em nghe đồn vì xài receiver ở ngoài nên k cần soundcard xịn, chỉ cần có optical out là đủ cho AVR nó quánh rồi :D

Hạng D
6/4/05
3.604
2.148
113
Em lo ngại vấn đề giải nhiệt thôi bác chủ thớt à, định giải nhiệt bằng cách nào ạ?
RAM em thấy quất lên 4GB đi, đâu có thêm bao nhiêu tiền đâu?

Hạng B2
24/5/09
287
78
28
50
Chợ Thủ Đức
500GB mà chơi HD e hơi bị thiếu:

Tạm tính là 4.7gb mỗi film 720p, với chừng đó dung lượng, bồ có chưa đến 100 đầu films, chỉ phục vụ nhu cầu "chơi" theo nghĩa coi xong xóa, thì tạm ổn.

Nhưng nếu để dành xem lại hoặc với mục đích sưu tầm thì có lẻ phần 500gb hơi bị thiếu.

Richievn nói:
Thế main nào có optical sound onboard các bác nhỉ? Em nghe đồn vì xài receiver ở ngoài nên k cần soundcard xịn, chỉ cần có optical out là đủ cho AVR nó quánh rồi :D

Chính xác là kiếm cái main nào có optical/coxial để output phần âm thanh ra AVR để thưởng thức dts/ac3

Last edited by a moderator:
Richievn nói:

Đúng rồi bác, máy tính có out optical thì xuất âm thanh vô tư nhưng đao là main bác chọn lại không có ngõ đó. Em tìm thông tin các dòng main Biostar chạy AMD mới thì hầu hết đều không có cổng out optical, không biết Biostar kiếm bracket sound optical - SPDIF rời dễ không?
@ Bác Denis: Case bác Richievn chọn giải nhiệt khỏe, khe thoát nhiệt tứ bề. Chỉ cần cái hút cái thoát bố trí hợp lý là vô tư.

Hạng D
16/5/07
1.943
1.033
113
về phần đĩa cứng (HDD) bác nên đầu tư thành 2 ổ đĩa khác nhau
1ổ system (80 or 146GB) chỉ để cài hệ điều hành(OS) còn trống thì cho làm virtual ram hết.
1ổ chức data, việc này vừa tăng tốc độ truy xuất lúc đang coi film mà không ảnh huởng nhiều đến hệ thống vừa linh họat trong việc nâng cấp về sau.

Hạng D
9/5/09
3.409
16.127
113
hehe, thanks mấy bác tư vấn nhiệt tình. Dung lượng thì em có thêm 2TB êxternal rồi ah. Nhưng mà em thấy idea của bác duynguyen hay quá nên chắc em làm thêm một chú 250GB quất OS, rồi gắn luôn thêm cái 400GB Seagate và 1.5TB vào trong nữa quá, chỉ sợ nó không có đủ khe thôi.
Bác enh_uong bảo case em chọn giải nhiệt tốt là case nào ah? Cái Antec thì nhìn pro nhưng bị một cái nó có PSU đi theo 380W e k biết sau này em gắn thêm cái external VGA và nhiều ở cứng nó chịu nổi không nữa... CÒn case kia đợi ship về thì chắc đến rằm tháng sau luôn. :(

Em thấy cái main Biostar nó có ghi SPDIF/Optical out nhưng nhìn hình thì không thấy cái lỗ gắm đâu cả. Mình phải mua cái bracket riêng hả các bác?

@ Bác Richievn: Đúng là em nhìn case thứ 2, còn Antec em cũng mới xem thông tin. Bộ nguồn 380w theo case gắn main onboard + 1hdd + DVD là vừa, chạy nhẹ nhàng mà tản nhiệt cũng phẻ. Với những yêu cầu của bác em thấy chỉ thêm Ram mấy cái khác vẫn chưa cần thiết. Bác có thể theo idea bác duynguyen với 1 HDD. Main bác chọn có SPDIF/Optical out nhưng kiếm cái bracket sợ khó, bác nhờ bác thienphu chế dùm, dễ mà.