Hạng B1
6/11/20
60
111
33
36
Em chào các bác,

Quanh đi quẩn lại sau giãn cách e chỉ mới đi loanh quanh Đà Lạt với Vũng Tàu mấy lần. Nhân dịp thiếu nhi ở nhà sắp đi học lại đầu tháng sau nên e định tranh thủ đi 1 chuyến. E đang nhắm đi Đà Nẵng - Huế, xuất phát từ Tiền Giang, trong 7 ngày. Đó giờ e chỉ mới chạy ra tới Nha Trang là xa nhất :(

Do chở vợ con nên e chia ra bận đi nghỉ ở Nha Trang xong mai đi tiếp ra Hội An. Bận về thì không quan tâm mấy, tới đâu mệt thì nghỉ qua đêm. Sức yếu nên e chỉ muốn chạy tối đa 500km/ngày :D

Đường ven biển đi Nha Trang e đi rồi nên chỉ định đi QL1A cho nhanh. Còn đường từ NT -> Đà Nẵng thì mù tịt, đặc biệt là các đèo gì đó... Cuối cao tốc Quảng Ngãi - Đà Nẵng có thể ghé Hội An được không hay qua luôn rồi ạ?

Xin các bác tư vấn giúp e đoạn đường khúc này ạ :D

Tư vấn đường đi Nha Trang - Huế, xuất phát từ Tiền Giang
*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
Hạng B2
17/9/13
350
2.183
96
Em chào các bác,

Quanh đi quẩn lại sau giãn cách e chỉ mới đi loanh quanh Đà Lạt với Vũng Tàu mấy lần. Nhân dịp thiếu nhi ở nhà sắp đi học lại đầu tháng sau nên e định tranh thủ đi 1 chuyến. E đang nhắm đi Đà Nẵng - Huế, xuất phát từ Tiền Giang, trong 7 ngày. Đó giờ e chỉ mới chạy ra tới Nha Trang là xa nhất :(

Do chở vợ con nên e chia ra bận đi nghỉ ở Nha Trang xong mai đi tiếp ra Hội An. Bận về thì không quan tâm mấy, tới đâu mệt thì nghỉ qua đêm. Sức yếu nên e chỉ muốn chạy tối đa 500km/ngày :D

Đường ven biển đi Nha Trang e đi rồi nên chỉ định đi QL1A cho nhanh. Còn đường từ NT -> Đà Nẵng thì mù tịt, đặc biệt là các đèo gì đó... Cuối cao tốc Quảng Ngãi - Đà Nẵng có thể ghé Hội An được không hay qua luôn rồi ạ?

7 ngày e nghĩ là hơi ngắn đó bác, vì quãng đường di chuyển đâu đó cũng 4-5 ngày mất tiêu rồi, đâu còn thời gian để thăm thú, ngó nghiêng gì đâu. Từ Nha Trang ra Huế cũng hơn 600km rồi, mà bác chỉ muốn đạp 500km/ngày thì cần hơn 2 ngày cho lượt ra đó. Nếu bác dừng ở Đà Nẵng thì khả dĩ hơn để gút trong 2 ngày.

Đường cũng dễ đi thôi bác, cứ theo QL1A là ổn. Khúc Phú Yên ra đường hơi xấu, Phú Yên biển báo hơi loạn xạ, bác chú ý biển.

Đèo thì bác chui hầm cho lẹ, không có gì khó khăn.

Bác dán thẻ Epass/VETC đi cho tiện (nếu chưa), trừ cao tốc QNgãi - Đà Nẵng, thì trạm nào cũng đọc được cả.

• Like
Reactions: xlive and xuantho05
Hạng D
8/2/17
1.113
1.714
113
36
Năm ngoái mình đi 6 ngày, nhưng điểm xuất phát gần hơn bác 4 tiếng (Bình Phước so với Tiền Giang). Với mình đi theo QL14, chứ không phải QL1A. Nói chung bác đi 7 ngày cũng dư sức vui chơi thoải mái rồi.

Hạng B2
30/5/15
111
205
43
Đi đèo Cù Mông, Cổ Mã, Đèo Cả, đèo Hải Vân đều rất đẹp và không mất phí như qua hầm, nhưng đường nguy hiểm và mất thời gian hơn.
Đổ xăng bác chọn cây xang Petrolimex có số cửa hàng cho chắc ăn. Đảm bảo xe vận hành trơn tru, ko gặp sự cố nhảm xịt do chất lượng mấy cây xăng vớ vẩn.
Cao tốc Đà Nẵng chất lượng tốt nhưng tính ra ko nhanh hơn bao nhiêu mà phí quá cao. Bác nên cân nhắc đi 1 chặn đi hoặc về cho biết thôi.
Chạy xe thì cứ nhờ bà cả ngồi kế bên làm co-pilot hỏi chị google là ổn. ;)

Hạng B2
30/5/15
111
205
43
7 ngày e nghĩ là hơi ngắn đó bác, vì quãng đường di chuyển đâu đó cũng 4-5 ngày mất tiêu rồi, đâu còn thời gian để thăm thú, ngó nghiêng gì đâu. Từ Nha Trang ra Huế cũng hơn 600km rồi, mà bác chỉ muốn đạp 500km/ngày thì cần hơn 2 ngày cho lượt ra đó. Nếu bác dừng ở Đà Nẵng thì khả dĩ hơn để gút trong 2 ngày.

Đường cũng dễ đi thôi bác, cứ theo QL1A là ổn. Khúc Phú Yên ra đường hơi xấu, Phú Yên biển báo hơi loạn xạ, bác chú ý biển.

Đèo thì bác chui hầm cho lẹ, không có gì khó khăn.

Bác dán thẻ Epass/VETC đi cho tiện (nếu chưa), trừ cao tốc QNgãi - Đà Nẵng, thì trạm nào cũng đọc được cả.
Đợt Tết về quê bực nhất qua mấy chốt thu phí. Mấy bác ko dán tem cứ chui qua lane ETC làm kẹt hết đường. Mấy ổng cứ thấy vắng là chui qua. Đúng ra khi đông xe trạm thu phí phải có người hướng dẫn xe ko có tem ko đc vào lane ETC.

• Like
Reactions: trauden82
Hạng B2
17/9/13
350
2.183
96
Đi đèo Cù Mông, Cổ Mã, Đèo Cả, đèo Hải Vân đều rất đẹp và không mất phí như qua hầm, nhưng đường nguy hiểm và mất thời gian hơn.
Đổ xăng bác chọn cây xang Petrolimex có số cửa hàng cho chắc ăn. Đảm bảo xe vận hành trơn tru, ko gặp sự cố nhảm xịt do chất lượng mấy cây xăng vớ vẩn.
Cao tốc Đà Nẵng chất lượng tốt nhưng tính ra ko nhanh hơn bao nhiêu mà phí quá cao. Bác nên cân nhắc đi 1 chặn đi hoặc về cho biết thôi.
Chạy xe thì cứ nhờ bà cả ngồi kế bên làm co-pilot hỏi chị google là ổn. ;)
Petrolimex cà được thẻ tín dụng + tích điểm.

• Like
Reactions: xlive and boonvn
Hạng D
18/4/15
1.397
10.879
113
Em chào các bác,

View attachment 2656168*Ảnh minh họa
Còn đèo nào nữa đâu ta, cứ phí mà phi hầm cho khỏe, NT ra Huế còn khỏe hơn từ ĐNai ra Bình Thuận!

• Like
Reactions: nipponvina
Hạng C
21/7/20
861
10.160
93
Đường từ Phú Yên khá xấu, vào tới Bình Định khá ổn cho tới đoạn Gò Găng tới Quảng Ngãi xấu y chang Phú Yên
Cứ theo quốc lộ 1 A mà triển thôi anh, ra tới Huế xong vòng lại Hội An, đi đường ven biển nam Hội An (đi ngang qua vin, đường mới rất đẹp) ra tới thành phố Tam Kỳ rồi ra quốc lộ 1A mà về lại.

Hạng B2
23/2/17
477
911
143
Nếu lái cứng, lượt đi bác nên ôm hết các đèo Cù Mông, Cổ Mã, đặc biệt phải đi đèo Hải Vân nha, đèo Cả e thấy hơi vắng vẻ nha, ko nên đi.
Lượt về thì chui hầm cho lẹ. Đường đèo e thấy khá dễ đi, mặt đường rộng, ít xe, làn tàn 50km đổ lại thoải mái vừa chạy vừa ngắm cảnh.
Cao tốc QN-ĐN giữa đoạn có lối ra Hội An nha bác, ngay trạm thu phí Hà Lam rẽ phải đi khoảng 30km là tới.
Chúc gia đình bác du xuân vui vẻ an toàn.

Đèo Khánh Lê ngày 8.2