Tập Lái
1/4/20
8
3
3
33

Tư vấn mua nhà đang thế chấp ngân hàng

Chào anh em. Tình hình là em đang muốn mua 1 căn nhà giá 3,6 tỷ. Nhưng chủ nhà đang thế chấp 1,5 tỷ ở ngân hàng Tiên Phong. Bây giờ chủ cần em cọc 1 tỷ để lấy sổ ra công chứng mua bán. Mà em thấy số tiền cọc lớn quá sợ rủi ro. Em có tầm 2 tỷ tiền mặt và muốn vay Vietcombank thêm 1,6 tỷ nữa. Các cao nhân cho em hỏi quy trình từ đặt cọc đến giao dịch như thế nào để giảm rủi ro cho em với ạ. Em xin cảm ơn mọi người nhiều.

Mua nhà đang thế chấp ngân hàng.

*Ảnh minh hoạ

Trước hết, để đưa ra quyết định vay mua nhà đang thế chấp ngân hàng thì việc đầu tiên là cần xác định khả năng tài chính và xem xét lựa chọn ngân hàng và khoản vay phù hợp. Hãy nghiên cứu và so sánh các sản phẩm vay nhà từ nhiều ngân hàng để tìm ra khoản vay phù hợp nhất với tình hình tài chính của bản thân. Các yếu tố cần cân nhắc khi lựa chọn gồm lãi suất, thời gian vay, khoản vay tối đa và điều kiện vay của từng ngân hàng. Khi vay một khoản tiền lớn để mua nhà, cần tìm hiểu phương thức trả nợ phù hợp nhất. Vì vậy, hãy cân nhắc kỹ trước khi quyết định vay một khoản tiền lớn.

Mod tổng hợp ý kiến từ các thành viên về việc vay mua nhà đang thế chấp ngân hàng:

Mua nhà đang thế chấp không sao cả, càng yên tâm về mặt pháp lý.
Có vay ngân hàng (NH nào cũng vậy) càng yên tâm nữa, vì ngân hàng sẽ đi cùng bạn làm thủ tục mua bán cho bạn, vì cái nhà đó là tài sản của họ mà nên họ sẽ làm kỹ cho bạn. Bạn vay VCB thì cứ nói bên đó tư vấn thủ tục cho.
Ah nhớ xem kỹ hiện trạng nhà và giấy tờ hoàn công có bị vênh nhau không, nếu khác nhau là không sang tên được nha, phải chỉnh hiện trạng nhà cho đúng với giấy tờ hoàn công mới sang tên được

Tạm tính như vầy. Cứ gom về một mối làm bên Tiên Phong. Khi nào sang tên xong thì mượn người thân 1.6 tỷ để giải chấp lấy sổ ra, chịu lãi bên Tiên Phong vài tháng. Mang sổ sang VCB vay tiền trả lại người thân là xong.

Bạn y như mình cách đây vài tháng, mình cũng tính đủ cách nhưng cuối cùng chọn cách cứng với người bán vì thấy rủi ro hơi nhiều. Cuối cùng người bán cũng chịu cách họ sẽ tự đi giải chấp lấy sổ hoặc hợp đồng mua bán ra, mình chồng tiền trong ngày luôn (mình vay họ hàng trong nhà sau đó mới lấy sổ đem vay lại ngân hàng khác). Họ mượn nóng và trả lời 10tr cho 2 tỉ vay trong 1 buổi, mình thấy vậy là an toàn cho mình nhất. Chúc bạn may mắn mua được nhà!

Ra luật sư tốn vài trăm nó bày cho cách hoặc ra van phong công chứng có dv đó bác. Kí hđ 3 bên tại ngân hàng. Tiền nạp vô thì phong tỏa xong xuôi ra tên bác thì bên bán moi dc đụng. Với quan trọng là làm trong 1 ngày ( lấy sổ xóa thê chap và cong chứng). Tối bác về mới ngủ ngon. Với phải tìm hiểu kĩ bên bán gđ nó có xì ke cờ bạc nợ ngoài ko. Nếu có gì thì đem ra tòa bác chịu thiệt met mỏi.

Case này đơn giản.Bác thớt cọc 1 ít.Hẹn ngày ra ngân hàng bên bán đang thế chấp,ra đó chồng tiền cho bên bán giải chấp ( nhớ báo trước ngân hàng 1,2 ngày để nó chuẩn bị hồ sơ thủ tục).Xong cầm sổ ra thẳng phòng công chứng xóa thế chấp và công chứng mua bán.Trong thời gian cọc đến ngày công chứng bác thớt phải tiến hành song song thủ tục thẩm định giá,vay ngân hàng.Rồi ngày công chứng kí hd 3 bên tại phòng công chứng luôn.(Vietcombank thì em ko chắc họ chịu ra phòng cc ko,VIB thì ok nha)

=>>> Các bác có phương án nào hiệu quả và hợp lý hơn thì chia sẻ để mọi người cùng tham khảo nhé!

Last edited by a moderator:
Hạng D
21/7/07
1.148
8.869
113
Mang 2 tỷ sang Tiên Phong mở sổ tiết kiệm tên mình. Hợp đồng 3 bên với Tiên Phong, vay 1,6 Tỷ thế chấp bằng chính căn nhà định mua, phong tỏa 2 tỷ ko được rút. Chừng nào xong giấy tờ thì mới được lấy 2 tỷ của mình trả cho người bán.

Hạng B2
13/2/15
215
499
78
ở bển
Có vay ngân hàng (NH nào cũng vậy) càng yên tâm nữa, vì ngân hàng sẽ đi cùng bạn làm thủ tục mua bán cho bạn, vì cái nhà đó là tài sản của họ mà nên họ sẽ làm kỹ cho bạn. Bạn vay VCB thì cứ nói bên đó tư vấn thủ tục cho.
Ah nhớ xem kỹ hiện trạng nhà và giấy tờ hoàn công có bị vênh nhau không, nếu khác nhau là không sang tên được nha, phải chỉnh hiện trạng nhà cho đúng với giấy tờ hoàn công mới sang tên được

Tập Lái
1/4/20
8
3
3
33
Mang 2 tỷ sang Tiên Phong mở sổ tiết kiệm tên mình. Hợp đồng 3 bên với Tiên Phong, vay 1,6 Tỷ thế chấp bằng chính căn nhà định mua, phong tỏa 2 tỷ ko được rút. Chừng nào xong giấy tờ thì mới được lấy 2 tỷ của mình trả cho người bán.
Dạ em cảm ơn bác. Ý em muốn vay 1,6 tỷ bên VCB lãi suất thấp hơn thì làm như thế nào ạ

Tập Lái
1/4/20
8
3
3
33
Dạ em cảm ơn bác

Hạng D
21/7/07
1.148
8.869
113
Dạ em cảm ơn bác. Ý em muốn vay 1,6 tỷ bên VCB lãi suất thấp hơn thì làm như thế nào ạ
Hồi mềnh có sổ tiết kiệm của Ngân hàng Sài Gòn, hỏi ACB định thế chấp vay ngắn hạn vì công ty có tk bên ACB . ACB phán sổ tiết kiệm này không phải là loại giấy tờ có giá và không chịu thế chấp. Bác cứ hỏi thủ tục giữa VCB và Tiên Phong như thế nào.

Bác vay VCB bằng tài sản thế chấp khác của bác thì không nói, còn vay bằng căn nhà đang cầm cố tại Tiên Phong thì liệu VCB có chịu không?

• Like
Reactions: gilmis and HuyHoang
Tập Lái
1/4/20
8
3
3
33
Hồi mềnh có sổ tiết kiệm của Ngân hàng Sài Gòn, hỏi ACB định thế chấp vay ngắn hạn vì công ty có tk bên ACB . ACB phán sổ tiết kiệm này không phải là loại giấy tờ có giá và không chịu thế chấp. Bác cứ hỏi thủ tục giữa VCB và Tiên Phong như thế nào.

Bác vay VCB bằng tài sản thế chấp khác của bác thì không nói, còn vay bằng căn nhà đang cầm cố tại Tiên Phong thì liệu VCB có chịu không?
Em cảm ơn bác đã tư vấn giúp em ạ

Hạng D
21/7/07
1.148
8.869
113
Tạm tính như vầy. Cứ gom về một mối làm bên Tiên Phong. Khi nào sang tên xong thì mượn người thân 1.6 tỷ để giải chấp lấy sổ ra, chịu lãi bên Tiên Phong vài tháng. Mang sổ sang VCB vay tiền trả lại người thân là xong.

Hạng B2
21/10/19
255
428
63
33
Làm vậy tiền phạt phí trả nợ trước hạn cũng như không à bác

Hạng B2
8/2/17
107
164
43
Bạn y như mình cách đây vài tháng, mình cũng tính đủ cách nhưng cuối cùng chọn cách cứng với người bán vì thấy rủi ro hơi nhiều. Cuối cùng người bán cũng chịu cách họ sẽ tự đi giải chấp lấy sổ hoặc hợp đồng mua bán ra, mình chồng tiền trong ngày luôn (mình vay họ hàng trong nhà sau đó mới lấy sổ đem vay lại ngân hàng khác). Họ mượn nóng và trả lời 10tr cho 2 tỉ vay trong 1 buổi, mình thấy vậy là an toàn cho mình nhất. Chúc bạn may mắn mua được nhà!