Hạng D
11/4/10
1.521
3.095
113
TP.HCM
Tư vấn: kính lái bị nhoè chữa hoài không hết

*Ảnh minh họa

Các bậc tiền bối, anh em kỹ thuật os cho em hỏi 1 xíu ạ.

Kính lái xe cty em nó bị làm sao ấy, kiểu giống như là mình rữa xe mà không lau khô và khi khô nó vẫn còn để lại những vệt quoằn quện, mặc dù tài xế lau rất kỹ, dùng nước lau kính xịt lau cũng ko ra, dùng nước rữa xe chuyên dụng cũng ko hết, tài xế vào hãng bảo dưỡng thì KTV Toyota Lê Trọng Tấn cũng không biết kêu tên là bị gì luôn?! và khắc phục cũng ko hết ( nên ko lấy tiền, nếu hết thì lấy 700 ngàn) ,..ban ngày thì không thấy rõ, nhìn tổng thể kính vẫn trong suốt, ko ảnh hưởng gì, nhưng ban đêm nhìn rất ức chế, mưa là hết dám chạy nhanh luôn,..Kỹ thuật Toyota nói xe Toy rất nhiều chiếc bị (4une, Inn, Vios, thậm chí chỉ luôn con Luxus đang bảo dưỡng cũng bị), KTV nói là do xe để ngoài nắng nhiều nên mới bị?! mà ko phải bị kiểu kính bị răn nha các Bác. Em nói với tài xế là có nói với kỹ thuật là sao con CR-V 2011 của em ko bị? mặc dù nó còn bị phơi nắng nhiều hơn, cả chục năm rồi vẫn ko bị?!..

Các Bác tư vấn giúp em giờ mình khắc phục ở đâu? ko lẽ chịu sống chung với lũ hoặc thay kính mới? (xe mua mới tại hãng, chạy đc 30 tháng, chưa hết bảo hành), xe có dán phim 3M và làm phun Nanno tại hãng Toy do mua bia kèm lạc,..nhưng kỹ thuật Toy nói mấy cái đó chỉ thi công phần mặt trong của kính nên ko phải là nguyên nhân)

Em cảm ơn các bậc tiền bối và anh em os nhiều ạ!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: PMH82 and lamnk
Hạng F
7/8/17
7.468
10.176
113
này dùng paste + máy đánh bóng đánh phát là ra. Cái này thì hoặc là do bác đỗ xe dưới tán cây bị nhựa cây rơi lên, chạy xe lâu ngày các vết nhựa đường li ti bám lên cũng tạo ra khe trống giữa mặt kính và gạt nước làm lau k sạch. Nhiều người thấy tán cây to mát quá đưa đít vào đến lúc về thì khóc tiếng mán. Với gạt nước làm bằng cao su thì với dk nắng VN thì sẽ mau thay do cao su chai cứng cũng làm gạt nước k sạch.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.592
22.260
113
Pháp
- Thử pha với bi-carbonate, hay coca, chùi thử , (thú dụ phần người kế bên)
- Pha với dung dịch dấm trắng và chùi

Quang trọng là gạt nước, tôi thì dùng bosch Aerotwin, không vấn đề gì hết, đừng mua đồ tầm bậy, vừa không sạch và có thể trầy kính (những vết trầy rất nhỏ)
Dùng loại nước chùi kính đúng của nó nhé, đừng để lung tung, pha chế túi bụi

Hạng F
7/8/17
7.468
10.176
113
Xe e 5 năm rồi trời dù có mưa tầm tả vẫn tự tin phóng xe, kính trong vắt. E chỉ dùng nước rửa kính chuyên dùng cho xe hơi chế vào trực tiếp hoặc đi đường hết nước thì mua bình aquafina 1.5l đổ vào chứ k chơi nước máy pha xà phòng. Lâu lâu thì lấy cái đèn pin rọi lên bề mặt kính xem có các hạt li ti(nhựa đường, hạt sơn) hay k rồi lấy cục đất sét của 3M( mua 500k) để chà chứ cũng hạn chế dùng máy đánh bóng có thể gây xướt kính. Đây k phải là thương xe mà là yêu thương "con mắt" của mình thôi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
17/11/09
226
1.872
93
Anh kiểm tra lại xe có dán kính lái hay không?
Có ông gần nhà cũng giống vậy. Chạy ban đêm cứ phải pha đèn mới thấy đường. Mình nói ra tiệm lột film dán kính lái ra thủ. Ngon lành ngay.

Hạng C
7/10/19
918
1.366
58
44
Muốn dứt điểm bác trả lại nguyên bản lột hết dán kính ra, lau sạch tẩy nano đi. Sau đó đánh giá, tiếp sau là tẩy kính lái, Mình nghĩ do mấy món này. Kính lái thì ko nên dùng nano, nghe mấy tay bán hàng là tiền mất tật mang, cứ nước rửa kính nano+ 1lit5 aquafi na là bào xài. kình trong vắt mà kinh tế.

• Like
Reactions: Phước.OS
Hạng F
7/8/17
7.468
10.176
113
Muốn dứt điểm bác trả lại nguyên bản lột hết dán kính ra, lau sạch tẩy nano đi. Sau đó đánh giá, tiếp sau là tẩy kính lái, Mình nghĩ do mấy món này. Kính lái thì ko nên dùng nano, nghe mấy tay bán hàng là tiền mất tật mang, cứ nước rửa kính nano+ 1lit5 aquafi na là bào xài. kình trong vắt mà kinh tế.
dùng nước rửa kính thường thôi bác ợ. có nano vào là nó cứ rít rít mỗi lần quạt nước kêu rét rét khó chịu lắm. Đầu tư gạt nước xịn là ngon rồi. CÒn tẩy nano thì có chai tẩy của Soft99

Hạng D
11/4/10
1.521
3.095
113
TP.HCM
Em cám ơn các Bác, các anh em OS đã tư vấn cho em nhiều nha!

Em đã mua chai Sumo về đưa tài xế làm rồi, đã cải thiện được 70-80% các Bác ạ, còn 1 vài chổ bị vảy cá nặng khu vực chính giữa xe chưa ra hết...nhưng thôi chắc để làm vài lần nữa vậy...kính đã trong lại nên tạm thời vậy cũng ổn rồi!

Qua tham khảo thì em nghĩ đây là hiện tượng kính lái bị mờ, qua tìm hiều thì bệnh này do nhiều nguyên nhân:

- Nước rửa xe chứa nhiều kim loại (nước giếng): cái này xe em không phạm vì xe em toàn rữa bằng nước máy,..còn khi ra tiệm rữa chẳng lẽ họ lại xài nước giếng mà không rữa lại bằng nước máy thủy cục?

- Xe đậu dưới tán cây bị nước mưa có lẫn phân chim, nhựa cây, bụị/nhựa mịn trên đường có chứa nhiều Calci, Magie,..: cái này xe em có.

- Do rữa xe nhưng không lau khô lại: cái này do tài xế nó xử lý...kkk

Tất cả lâu ngày tích tụ tạo nên hiện tượng 1 vệt mờ hay mờ cả kính hay nặng hơn là kiểu giống vảy cá trên kính xe,..gây giảm độ truyền sáng, giảm tầm nhìn,..Bệnh lý biểu hiện rõ hơn khi xe chạy lúc trời tối, thiếu sáng, hay lúc trời mưa,..

Từ những tác nhân gây bệnh kể trên, theo ngu ý của em để chữa bệnh này thì mình có thể dùng 1 hay phối hợp các nguyên lý vật lý, hóa học, cơ học để điều trị,..còn chữa dứt điểm được hay ko còn phải chờ thêm chút thời gian..

+ Dùng chất có tính acid nhẹ tẩy rữa nhẹ nhàng, (nước cốt chanh, giấm ăn,..), 1 số chất tẩy rửa gia đình có tính baze nhẹ (nước rữa chén, nước tẩy lavabo), hoặc có điều kiện thì mua 1 số nước rữa chuyên dụng dành cho kính oto.

+ Hạn chế đậu xe dưới tán cây nhất là lúc trời mưa, đi xe về thì xịt rữa kính ngay trước khi cất xe, dùng khăn chuyên dụng thấm nước sạch lau khô lại mặt kính...bla, bla,..

+ Dùng nước sạch hay nước chuyên dụng dành cho oto để rữa kính xe: cái này xe em không vi phạm vì xe em chỉ dùng nước rữa kính của hãng châm trong mỗi đợt bảo dưỡng, dư thì đem về để châm, nếu không đủ thì mua chai nước chuyên dùng để rữa kính pha loãng 1/2 châm thêm vào bình của xe.

Xe em có dán phim cách nhiệt 3M loại cao cấp nhất cho kính lái, và có phủ Ceramic,..2 khoản này được làm tại hãng Toyota do xe mua giai đoạn mua bia phải kèm lạc..nhưng 2 hạng mục này hãng trả lời chỉ thi công ở mặt trong của kính nên không ảnh hưởng đến kính xe...em nghĩ cũng hợp lý vì hông lẽ dán phim 3M sịn mà còn làm kính bị mờ vậy sau này ai dám dán?

Tất cả những thứ này chắc để tài xế họ nhớ và làm chứ ae OS mình thì..ôi zời! Bắt cái xe nó phục vụ mình chứ rãnh đâu mà đi hầu cái xe?, có điều nó gây ảnh hưởng đến sự an toàn của mình thì mình phải ra tay, thế mới gọi là thằng thích oto và tham gia cái diễn đàn OS này chớ!:D

Về phía NV KT Toy không chẩn đoán hay không gọi được tên bệnh em nghĩ chắc là do tài xế bên em không nghe rõ, hoặc nghe nhưng không nhớ nên về nói vậy chứ bệnh này xem ra cũng khá phổ biến,..nhất là vào mùa mưa,..chẳng lẽ KTV oto lại chưa từng trãi qua?...thôi thì xí xóa cho rồi, truy cứu làm gì?!

Em chân thành cảm ơn các Bậc tiền bối, các anh em kỹ thuật trên OS này đã tư vấn cho em,..em xin chân thành cảm ơn!