Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
Chào các Bác,
Em tậu chiến binh Nga mới được hơn 2 tuần và kịp tham gia VLV Bàu Lạch bình Phước , được tham gia hội Jeep là 1 vinh hạnh lớn và cũng là lúc em biết xe em có những bệnh cần chữa để chuyến offroad lần sau được hoành tráng hơn.
em sẽ bắt đầu phần triệu chứng , rồi chẩn đoán chủ quan của em , sau cùng là giải pháp và nhưng câu hỏi dành cho các chuyên gia.
-Bộ chế hòa khí sx năm 1973 đã bị thay
nhằm tiết kiêm tiền xăng của chủ xe dẫn đến xe bị lì không bốc , đạp lún sàn mà cũng thấy đuối ở số 3 và số 4.
Phải thay lại bộ chế Zin thôi, bác Mucangchai nói rất hay " suất ăn của nó 3 chén mà bác cho nó ăn có một chén làm sao bốc được".

-số khó vào
Em vào số rất khó khăn ở tất cả các số, có những lúc em đạp côn 2 , 3 lần mà vẫn không vào số được , kêu rẹt rẹt như côn cắt không hết , 2 bánh răng không khớp trược lên nhau nghe sốt cả ruột. em phải kể lại lịch sử của chữa trị của em nó chút xíu để các bác chuẩn bệnh cho đúng. khi lấy về vào số dễ hơn, em đưa ra ga ra gần nhà chỉnh càng lừa , anh chàng này chỉnh mãi không được đành hạ hộp số xuống kiểm tra và sau 3 lần đưa lên đưa xuống phán rằng " xe cũ nó vậy , không có bệnh gì hết" rồi lắp trả xe cho em và bệnh trầm trọng hơn khi mất 3.5 chai cho việc này , lỗi là tại em thằng cha này chưa bao giờ sửa Uaz .
-Kêu ở đâu đó như là láp trước hoặc hộp số.
Khi cài 2 cầu thì kêu rất nhỏ hoặc hầu như không nghe, còn khi chạy 1 cầu kêu rất lớn (tiến kêu kim loại va vào nhau như 2 bánh răng lỏng quay cùng chiều, lúc to , lúc nhỏ, giảm ga kêu lớn , tăng ga giảm kêu, ở tất cả các số)
cũng phải nói khi mua xe này , chủ xe cho em chạy thử và ông để chạy 2 cầu tuy nhiên nút vặn ở bánh trước không cài vào 4x4 mà để 2x2 nên kêu ít , mà ông nói rằng xe ông chạy như vậy lâu rồi từ khi có tài xế cho đến giờ và ông để vậy chạy.
thực tế em không biết là hỏng hộp số hay rơ cầu trước , khi chạy 2 cầu khỏi bàn chỗ nào cũng theo được trong chuyến offroad tuần rồi cùng với OS. các bác chuyên gia chẩn đoán giùm , em chịu.
-Bơm Xăng cũ.
do sx năm 1973 nên giờ bơm xăng thỉnh thoảng tụt huyết áp nếu tài xế sử dụng không ngọt hoặc để lâu không chạy, chuyến offroad vừa rồi em lại có một bài học từ " máy dâu- Diesel Engine" khi nào nó tụt huyết áp thì hôn vào bơm xăng vài cái là đề lại nổ hoặc thụt vài cài vào bơm cơ là ok (phải nói những năm chiến tranh và điều kiện đường sá đã làm em nó nỗi tiếng cũng phải thôi, không bơm điện được thì dùng cơ)
Giải pháp và thay bơm xăng mới là ok.
-Uaz có 2 bình xăng nhưng đồng hồ đo xăng bị hỏng nên khi nào em cũng phải đo bằng mắt , nên vụ này chắc là phải gặp thợ thôi.
Xe em dầu chảy ở hộp số , ở cầu truớc, cầu sau, tay lái nặng , thắng chân kêu khi thắng chắc do má thăng bị mòn và có vẻ không an toàn, Thắng tay không có tác dụng, ga tay cũng bị cắt chỉ còn nút và dây nhưng không gắn vào bộ chế. những thứ này cần phải mua mới để thay.

trên đây là thực trạng xe em, bác nào biết chỗ bán phụ tùng UAZ và Ga Ra chuyên làm UAZ thì chỉ em giùm, em đã được một vài nơi báo giá nhưng giá của họ không thể mua được
ví dụ : hộp số mới là bằng 1/5 cái xe em rồi (9chai), cần phụ tùng ngon , bổ , rẻ và cần sự tư vấn của anh, em .
cảm ơn các bác nhiều , Hôi Jeep Off ở đâu hú em , dây thép của em là 0903006559

Hạng C
8/4/09
964
7
18
49
Bác lên Z751 đường Phan Văn Trị - Gò vấp. Tới cổng bảo vệ xin vào gặp anh Thuận ( tổ xe ). Bác có thể mang luôn xe lên để khám bệnh, kê toa. Thuốc có thể bốc tại chợ dân sinh hoặc hỏi ACE quen biết.

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
Re:Tư vấn sửa chữa Jeep Nga (UAZ)

mucachai nói:
Bác lên Z751 đường Phan Văn Trị - Gò vấp. Tới cổng bảo vệ xin vào gặp anh Thuận ( tổ xe ). Bác có thể mang luôn xe lên để khám bệnh, kê toa. Thuốc có thể bốc tại chợ dân sinh hoặc hỏi ACE quen biết.

Cảm ơn bác Mucangchai, em đưa vấn đề lên đây trước nhờ anh em tư vấn và lấy thông tin chọn lọc rồi đưa xe đi làm 1 lần cho ngon luôn, xe em chạy offroad thì không ngại nhưng trong thành phố chạy oải lắm.
xe bác có định làm thêm cái gì không ? lần sau offroad bác giành giải nhất nhé, hôm nào offroad thử ở đâu bác hú em đu theo.

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48

Hà hà , em đưa xe đi khám rồi , thì ra nhiều điều mình tưởng phức tạp lại rất đơn giản.
BỘ CHẾ HÒA KHÍ.
theo như mấy thợ mặc đồng phục này thì bộ chế phục hồi tốt với tay nghề của mấy anh thợ trong quân đội này , nhưng phải chờ xem kết quả thế nào. em sẽ update tình hình về bộ chế uaz.
HỘP SỐ.
Uaz có 2 hộp số phụ và chính, hộp số chính còn tốt nhưng hộp số phụ đã thay bánh răng lô và sau 1 thời gian chạy bị mòn nhiều do vậy khua như đánh kẻng là điều không thể tránh khỏi.
Các anh thay cho em hộp số xài rồi nhưng còn ngon vì em nắm lấy trục xoay xoay và ngon trớn không có 1 tiếng kêu , anh thợ bảo hộp số như mới với giá 5 chai (nếu lấy 100% mới thì phải mua từ nhà máy và phải chờ và gía thì gấp đôi) hộp số mới mua là 1 khối bao gồm hộp số chính , hộp số phụ và thắng tay. em giải quyết được 3 việc một lúc
số khó vào , tiếng kêu hộp số , thắng tay
BƠM XĂNG:
Chỉ việc thay màng bơm là ok, mọi thứ có sẵn, chơi UAZ phụ tùng tình cũng dễ , có bơm xăng mới (chưa sử dụng, lấy trong kho ra nhưng khi tháo ra thì màng cao su do để lâu cũng hư rồi)
Mấy thứ nhớt chảy từ hộp số cũng khắc phục được khi thay hộp số mới này.
Khi tháo hộp số ra thấy toàn bánh răng , chủ nhật này lắp vào mới biết ngon hay không, nhưng hy vọng ok. em sẽ update tình hình chiến binh Offroad.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
24/9/07
398
6
18
53

Bác mucachai và bác daugia24h ơi --- không biết ở xưởng này các anh í có sửa luôn hộp số xe Jeep bầu không vậy bác nhỉ ?

Em muon' thay cai' ma'y loai 6 may', k0 biet ca'c bac' Z751 co' thay duoc k0?

Thanks bác

Last edited by a moderator:
Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48

em_thich_xe nói:
Bác mucachai và bác daugia24h ơi --- không biết ở xưởng này các anh í có sửa luôn hộp số xe Jeep bầu không vậy bác nhỉ ?

Em muon' thay cai' ma'y loai 6 may', k0 biet ca'c bac' Z751 co' thay duoc k0?

Thanks bác

Em hỏi cho bác rồi , họ không có hàng jeep bác ơi, nhưng các anh lưu số điện thoại của em và hứa sẽ tìm giùm nếu có sẽ phone cho em, thay thì dễ chỉ tìm được máy mới khó thôi.

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48

Hôm qua em lấy xe chạy thử sau khi thay hộp số và vô mỡ toàn bộ bạc đạn của 4 bánh , đi lại toàn bộ dây điện (trước đó dây điện như mạng nhện)
do thay hộp số nên chạy êm , không kêu leng keng.
số vẫn khó vào do thợ ga ra trước đóng lá côn của đầu kéo mỹ (bằng đồng thau) dày hơn tiêu chuẩn của UAZ nên đạp côn cắt không hết (chắc là phải tán lại lá côn bằng Phíp zin của Uaz)
máy khô, bơm xăng để 1 tuần không chạy nhưng đề nổ ngay không tụt huyết áp nữa
chắc phải mất vài ngày chủ nhật nữa thì mới ok được. off ở đâu rủ em đi thử nha.

Hạng D
8/7/09
3.599
1
0
44

bác Múc ơi ai đó rủ rê bác kìa

Hạng C
8/4/09
964
7
18
49

ducreddoor nói:

Em nghe nói thứ 7 hoặc CN này đi trường tăng Long thành thì phải. Các bác Jeep nhà mình cứ chuẩn bị xe đi nhé.

Hạng D
7/5/09
1.078
6
38

mucachai nói:
ducreddoor nói:

Em nghe nói thứ 7 hoặc CN này đi trường tăng Long thành thì phải. Các bác Jeep nhà mình cứ chuẩn bị xe đi nhé.

Xe em chưa test nên nếu được đợt này cho em ké với nhân tiện test xe luôn