Hạng C
13/11/13
517
1.162
93
Tiện thể,cho mình hỏi mấy anh kỹ sư kết cấu.,thang máy.?

@thaytulangman , @btpaul ,@liquid ..?

Tường ,vách hố thang có TCVN nào quy định bắt buộc phải là BÊ TÔNG toàn bộ không các anh? Nhiều khi,C/cư cao 30-40 tầng..ray dẫn của nó phải gá và bắt toàn bộ vào tường bê tông chứ? chứ đôi khi chỉ có gạch thì bắt vào sao mà chắc chắn được?

Cho mình hỏi nu xíu nha?
Anh ơi cái thang ở Vin Park Tân Cảng chạy ngoài tường trông kinh ơi là kinh, làm đếch gì có miếng bê tông nào đâu..nếu nuật quy định thế thì chắc Vin nó đâm toạc à

• Like
Reactions: btpaul
MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
76.151
113
TCVN ko qui định cụ thể chủng loại vật liệu để làm vách thang máy, chỉ yêu cầu phải đảm bảo khả năng chịu lực và bậc chịu lửa phải phù hợp với cấp của công trình. Trong nhà cao tầng, cách ngang thang ngoài nhiệm vụ bao che chịu lực cho thang máy còn là lõi chịu lực cho công trình nên hầu hết đều sử dụng vật liệu là bê tông cốt thép
Cách ngang thang là cái gì ạ

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
76.151
113
Bạn em nó mua thanh lý con Otis 5 điểm dừng tòa nhà FOSCO Phùng Khắc Khoan có 30 tr..hàng mõe cực xịn,made in Arizona..tháo ra dầu mỡ còn nguyên seal..từ cục đế bằng gang đối trọng cũng hàng Mẽo chính gốc,chạy êm ru..chỉ tội size nhỏ..cỡ cái tủ lạnh anh Gừng mô tả cùng 2 -3 người đi cùng là hết chỗ..nhưng gia đình như vậy là ổn rồi.

Thang bây giờ 5 cha,3 mẹ..toàn dạng kiểu Asanzo..nghe thơm phức nhưng toàn đồ dỏm..mấy cái tên mà ..KHÔNG PHÒNG THANG..chả qua là mỹ từ..marketing..chứ chả ra cái ccc rì hết đâu..
không phòng thang là sao vậy a

• Like
Reactions: Neuron
MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
76.151
113
Nhà cao tầng thì dùng lõi thang máy bê tông chịu lực, không bắc buộc vách thang phải bằng bê tông, có thể làm khung bê tông hoặc khung thép cho thang máy được, giờ còn làm cả thang máy bằng kính toàn bộ.
Tùy có phải thang pccc ko nữa

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
76.151
113
Chả là nhà em tính lắp cái thang máy gia đình, nên lên đây hỏi các cao nhân một số thông tin trước khi lắp đặt:
  1. Nếu hố thang nhà em đang để 1750 x 2000 thì có thể lắp được thang bao nhiêu kg?
  2. Dự tính là trệt, lửng 4 lầu với sân thượng, em tính là 7 điểm dừng thì chi phí bao nhiêu tiền?
  3. Có thể lắp hộp thẻ (hay gì đó, em không biết gọi sao) để lầu 4 và sân thượng chỉ mình có thể sử dụng? không cho khách lên các lầu đó?
  4. Công ty nào làm thang tốt và giá hợp lý?
  5. Tý quên, hố thang bên dưới cần để sâu bao nhiêu?
Em đã hỏi bên điện lực, họ nói sẽ lắp điện 3 pha khi nhà em yêu cầu.

Cảm ơn góp ý của các bác.
A muốn lên sân thượng luôn thì anh phải xây chuồng cu cao thêm 2.5m ++ nữa so với sàn sân thượng. Xin phép xây dựng dc ko?

• Like
Reactions: taylaihanoi
MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
76.151
113
Nhiều khi,C/cư cao 30-40 tầng..ray dẫn của nó phải gá và bắt toàn bộ vào tường bê tông chứ? chứ đôi khi chỉ có gạch thì bắt vào sao mà chắc chắn được?

Cho mình hỏi nu xíu nha?
ko tường hay có tường gạch hay có tường beton gì cũng lắp dc hết

Hạng D
25/6/09
1.674
10.183
113
A muốn lên sân thượng luôn thì anh phải xây chuồng cu cao thêm 2.5m ++ nữa so với sàn sân thượng. Xin phép xây dựng dc ko?
Để hỏi ku thầu. Thanks anh đã nhắc.

MEP Vaccine Hero
22/5/12
10.008
76.151
113
Chả là nhà em tính lắp cái thang máy gia đình, nên lên đây hỏi các cao nhân một số thông tin trước khi lắp đặt:
  1. Nếu hố thang nhà em đang để 1750 x 2000 thì có thể lắp được thang bao nhiêu kg?
  2. Dự tính là trệt, lửng 4 lầu với sân thượng, em tính là 7 điểm dừng thì chi phí bao nhiêu tiền?
  3. Có thể lắp hộp thẻ (hay gì đó, em không biết gọi sao) để lầu 4 và sân thượng chỉ mình có thể sử dụng? không cho khách lên các lầu đó?
  4. Công ty nào làm thang tốt và giá hợp lý?
  5. Tý quên, hố thang bên dưới cần để sâu bao nhiêu?
Em đã hỏi bên điện lực, họ nói sẽ lắp điện 3 pha khi nhà em yêu cầu.

Cảm ơn góp ý của các bác.
Với hố thang này thì kích thước xe thang chắc khoảng 1.5m2 cộng trừ