Hạng F
27/6/12
5.023
11.758
113
Thực ra nói cái này nhạy cảm nên các bác miền Nam phải "bình tĩnh".
Phải nói trước là em thích phong cách kiểu ông youtuber "Monsier Tuna", anh hùng bàn phím che mặt thôi, chứ ở trên cty thì tương đối im lặng, ngồi im nghe cung đấu thôi, tránh xung đột.
Em ở UK về nhưng người miền Bắc, khi đi làm ở Sing xin về VN được về Sg.
Lúc đầu thấy mấy vụ phân chia cũng bình thường, sau tiếp xúc nhiều cứ thấy ae trong đây hơi động gì cũng như đỉa gặp phải vôi, tức là hơi có tâm lý đổ lỗi.
Em kết luận "chủ quan" là "tâm lý đổ lỗi" vì miền Trung em thấy còn khó khăn hơn nhiều, nhưng người ta vươn lên tương đối nhanh. Dễ nhìn nhất là top mấy ông giàu nhất sàn chứng khoán, 50 ông đầu thì chia tỷ lệ Bắc-Trung-Nam phải 4-4-1.
Nó giống tâm lý lấy nghèo nuôi trai, luôn luôn có bất công, mấu chốt là vấn đề của mình phải do tự mình giải quyết, chứ trông đợi người khác rất khó.
Vấn đề ko hẳn là ở chính sách, bốn đời thủ tướng từ khi Vn lên kinh tế thị trường 3/4 là người miền Nam. Câu hỏi đặt ra là nơi khác nghèo, biết dịch chuyển về miền nam để làm giàu giai đoạn đầu, tại sao người miền trong lại ko thể thích nghi được.
Khả năng cao là có gạch đá, nên em để cmt đến trưa thôi nha, trưa đi làm về xem gạch đá rồi em xóa. :D :D :D
Nhiều người Bắc cũng đã nhìn ra vấn đề chớ không như bác. Chuyện quyết sách đầu tư này chỉ có bộ máy nhà nước quyết chớ đừng nói tập đoàn hay cá nhân muốn thoát nghèo, vượt khó.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng D
8/4/12
2.386
7.546
113
Tưởng cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi vắng nhất chứ. Hôm 30/4 vừa rồi, trong khi Đà Lạt, Vũng Tàu kẹt cứng, mình chạy trên cao tốc DN-QN vắng tênh, có đoạn cả 10km không thấy xe nào ở 2 làn luôn, chỉ mỗi xe mình chạy.
Cao tốc này tết mà còn vắng teo nữa bác, tết rồi em về, ra vô 8 lần, lần nào cũng cảm giác như đường làng mình, lâu lắm mới gặp đc chiếc ng chiều, còn cùng chiều gần như ko gặp luôn

• Like
Reactions: triet gpvn
Hạng F
6/9/18
7.371
16.342
113
35
Nhiều người Bắc cũng đã nhìn ra vấn đề chớ không như bác. Chuyện quyết sách đầu tư này chỉ có bộ máy nhà nước quyết chớ đừng nói tập đoàn hay cá nhân muốn thoát nghèo, vượt khó.
Nói đâu xa,, hãy ra khu nông thôn ngoài BẮc bác sẽ thấy khác biệt ngay,, bê tông hóa đến con mương dẫn nước

Hạng F
28/8/19
6.725
11.435
113
Palm Beach, Florida, US
Cao tốc này tết mà còn vắng teo nữa bác, tết rồi em về, ra vô 8 lần, lần nào cũng cảm giác như đường làng mình, lâu lắm mới gặp đc chiếc ng chiều, còn cùng chiều gần như ko gặp luôn
Cái này gọi là đầu tư dàn trãi, thiếu thực tế và cũng chẳng kết nối từng cụm.
Nói đâu xa, ngày xưa nghe cao tốc Sg- Trung Lương nghe khoái, cứ nghĩ đường về Miền Tây thông thoáng, tới hết 1 đoạn nó lại kẹt cứng...cũng như không, chỉ.là khác nhau chạy nhanh tới chổ kẹt chút xíu.

Hạng F
6/9/18
7.371
16.342
113
35
Cái này gọi là đầu tư dàn trãi, thiếu thực tế và cũng chẳng kết nối từng cụm.
Nói đâu xa, ngày xưa nghe cao tốc Sg- Trung Lương nghe khoái, cứ nghĩ đường về Miền Tây thông thoáng, tới hết 1 đoạn nó lại kẹt cứng...cũng như không, chỉ.là khác nhau chạy nhanh tới chổ kẹt chút xíu.
Nếu ko có cái cao tốc này thì QL1A cứng ngắt luôn đó bác,, bác nhìn 1 phía thì thấy phiến diện quá
Còn kẹt xe thì thông tin trên cao tốc qá chậm,, có ùn ứ nhưng trước khi vào cao tốc ko ai biết ở trước có kẹt hay ko nếu ko xem google map

Hạng F
27/6/12
5.023
11.758
113
Nếu ko có cái cao tốc này thì QL1A cứng ngắt luôn đó bác,, bác nhìn 1 phía thì thấy phiến diện quá
Còn kẹt xe thì thông tin trên cao tốc qá chậm,, có ùn ứ nhưng trước khi vào cao tốc ko ai biết ở trước có kẹt hay ko nếu ko xem google map
Anh kia ảnh nói cũng đúng. Tại vì chưa đồng bộ. Vd hồi xưa chỉ có QL1 thì kẹt chỗ Cai Lậy, giờ đi cao tốc SG-TL nhanh tới Cai Lậy hơn.

Hạng B2
8/2/17
107
164
43
Em không biết lý luận kiểu mấy a ngoài kia, em chỉ thấy thực tế đoạn đường dài 120km mà mất 4 5 tiếng, lễ tết mất 12 tiếng mà dường như không ai quan tâm thì đáng trách thật. Còn xây đường thu tiền không ai phản đối, nhưng thu trên đầu trên cổ người ta trong khi cái nhận lại không xứng đáng thì người ta phản đối là đúng rồi. Mấy anh ngoài kia gần mặt trời lúc nào cũng cho mình suy nghĩ cao, học thức rộng nên nhìn xa. Dân em trong này nhìn gần thực tế thế thôi, xa xôi quá trước mắt không có cơm ăn cũng vậy.