Hạng C
9/6/10
866
987
103
Ajinomoto Việt Nam
Giai đoạn 1: đâu tư cs hạ tầng ngoài bắc để tận dụng chuyển dịch từ TQ sang. Ngoài ra phân bố lại lực lượng lao động( nhưng năm trước 80-90% ) thanh niên ko đi học thi đi vào nam làm thuê.
Giai đoạn 2: đâu tư trọng điểm trục Bắc Nam
Giai đoạn 3: đầu tư khu vực MK. Nên các bác MK chịu khó chờ đến sau 2025 sẽ đầy đủ:)

• Like
Reactions: Liêu Phụng
Tập Lái
5/4/16
27
29
13
30
Thực ra nói cái này nhạy cảm nên các bác miền Nam phải "bình tĩnh".
Phải nói trước là em thích phong cách kiểu ông youtuber "Monsier Tuna", anh hùng bàn phím che mặt thôi, chứ ở trên cty thì tương đối im lặng, ngồi im nghe cung đấu thôi, tránh xung đột.
Em ở UK về nhưng người miền Bắc, khi đi làm ở Sing xin về VN được về Sg.
Lúc đầu thấy mấy vụ phân chia cũng bình thường, sau tiếp xúc nhiều cứ thấy ae trong đây hơi động gì cũng như đỉa gặp phải vôi, tức là hơi có tâm lý đổ lỗi.
Em kết luận "chủ quan" là "tâm lý đổ lỗi" vì miền Trung em thấy còn khó khăn hơn nhiều, nhưng người ta vươn lên tương đối nhanh. Dễ nhìn nhất là top mấy ông giàu nhất sàn chứng khoán, 50 ông đầu thì chia tỷ lệ Bắc-Trung-Nam phải 4-4-1.
Nó giống tâm lý lấy nghèo nuôi trai, luôn luôn có bất công, mấu chốt là vấn đề của mình phải do tự mình giải quyết, chứ trông đợi người khác rất khó.
Vấn đề ko hẳn là ở chính sách, bốn đời thủ tướng từ khi Vn lên kinh tế thị trường 3/4 là người miền Nam. Câu hỏi đặt ra là nơi khác nghèo, biết dịch chuyển về miền nam để làm giàu giai đoạn đầu, tại sao người miền trong lại ko thể thích nghi được.
Khả năng cao là có gạch đá, nên em để cmt đến trưa thôi nha, trưa đi làm về xem gạch đá rồi em xóa. :D :D :D
Ae đây đang bàn vấn đề đường xá, cáo tốc xe cộ...vv. Những vấn đề đó chính phủ thu thuế không giải quyết thì lấy ai giải quyết. Chừng nào chúng tôi bàn về việc sào ngoài bắc làm ăn dễ hơn, kiếm được tiền nhiều hơn, nhàn hơn thì hãy nói chúng tôi đỗ lỗi. Anh bạn cứ lấy mỗi trò đổ thừa chúng tôi đổ lỗi ra suốt để biện minh cho việc chính phủ kém quan tâm giao thông MN làm gì, không ăn nhập gì đâu!

Hạng D
16/11/20
2.647
7.901
113
37
Phải nói trước là em thích phong cách kiểu ông youtuber "Monsier Tuna", anh hùng bàn phím che mặt thôi, chứ ở trên cty thì tương đối im lặng, ngồi im nghe cung đấu thôi, tránh xung đột.
Lúc đầu thấy mấy vụ phân chia cũng bình thường, sau tiếp xúc nhiều cứ thấy ae trong đây hơi động gì cũng như đỉa gặp phải vôi, tức là hơi có tâm lý đổ lỗi.
Em kết luận "chủ quan" là "tâm lý đổ lỗi" vì miền Trung em thấy còn khó khăn hơn nhiều, nhưng người ta vươn lên tương đối nhanh. Dễ nhìn nhất là top mấy ông giàu nhất sàn chứng khoán, 50 ông đầu thì chia tỷ lệ Bắc-Trung-Nam phải 4-4-1.
Nó giống tâm lý lấy nghèo nuôi trai, luôn luôn có bất công, mấu chốt là vấn đề của mình phải do tự mình giải quyết, chứ trông đợi người khác rất khó.
Vấn đề ko hẳn là ở chính sách, bốn đời thủ tướng từ khi Vn lên kinh tế thị trường 3/4 là người miền Nam. Câu hỏi đặt ra là nơi khác nghèo, biết dịch chuyển về miền nam để làm giàu giai đoạn đầu, tại sao người miền trong lại ko thể thích nghi được.
Khả năng cao là có gạch đá, nên em để cmt đến trưa thôi nha, trưa đi làm về xem gạch đá rồi em xóa. :D :D :D
Người giàu nhất thì liên quan gì ở đây. Ở đây là cơ sở hạ tầng, là vấn đề của NN. Nói so sánh thì phải so sánh tỷ lệ đóng góp ngân sách NN của các tỉnh, thành phố và mức được giữ lại đầu tư cơ sở hạ tầng là bao nhiêu thì nó mới chính xác. Phải nói luôn là mức độ quan trọng của cơ sở hạ tầng các tỉnh/thành phố lớn nếu được cải thiện, nâng cấp sẽ góp phần tăng mức thu ngân sách như thế nào, giảm thiểu lãng phí thời gian ra sao chứ.

Hạng B2
15/5/19
118
549
94
đẹp nhất e nghĩ phải là Hà Nội - HP, chứ vắng nhất thì e k chắc

Hạng F
18/2/13
5.654
13.861
113
Saigon & Dalat
Trích báo Nhân Dân, Thứ Ba, 01-12-2020
...Ngoài ra, nguồn lực đầu tư của Trung ương dành cho các vùng (gc:Vùng Kinh tế trọng điểm phía Nam và Vùng Ðông Nam Bộ) chỉ chiếm khoảng 18,5% tổng vốn đầu tư của cả nước cũng là một trở ngại để các địa phương "xoay xở" trong phát triển hạ tầng kinh tế - xã hội. Số vốn này cũng được các chuyên gia đánh giá là "khiêm tốn" so với đóng góp của vùng đối với cả nước"
Nguyên nhân rõ ràng là không đủ vốn đầu tư để phát triển hạ tầng. Thế nên bác dùng từ "tâm lý đỗ lỗi" ở đây là không chính xác.
P/s ở đây không liên quan gì đến chuyện giàu nghèo của từng cá nhân.

Hạng F
28/8/19
6.699
11.388
113
Palm Beach, Florida, US
Mình nghĩ nếu BOT khó ăn thì NN phải làm 100% thôi vì đầu tư nó đáng, chẳng qua muốn gặt lúa non chứ đầu tư bền vững thì cả trọng điểm phía Nam nó nuôi cả nước. Cứ lấy ví dụ thời còn cấm vận, ai gánh team nuôi dân chống đói ...là cái ĐB sông CL... Và đến bi giờ cũng vậy, ngoài cái Sài Gòn tinh hoa cả nước thì cái ĐBSCL nó là bầu sữa... Không phải ngày xưa sách GK đã dạy " Nước ta là.nước nông nghiệp..." đó sao..Và đến hôm nay, câu đó vẫn đúng vì bởi Công Nghiệp ta đã có gì ??? Công nghệ đã có gì???... Đừng đem Vin Phét ra mà phản biện nhé, Nó cũng chỉ là 1 cty lựa thời đầu tư, mượn gió thả diều chứ CN và KT lõi chả có Mẹ gì hết.

Hạng D
16/11/20
2.647
7.901
113
37
Trích báo Nhân Dân, Thứ Ba, 01-12-2020
...Ngoài ra, nguồn lực đầu tư của Trung ương dành cho các vùng (gc:Vùng Kinh tế trọng điểm phía Nam và Vùng Ðông Nam Bộ) chỉ chiếm khoảng 18,5% tổng vốn đầu tư của cả nước cũng là một trở ngại để các địa phương "xoay xở" trong phát triển hạ tầng kinh tế - xã hội. Số vốn này cũng được các chuyên gia đánh giá là "khiêm tốn" so với đóng góp của vùng đối với cả nước"
Nguyên nhân rõ ràng là không đủ vốn đầu tư để phát triển hạ tầng. Thế nên bác dùng từ "tâm lý đỗ lỗi" ở đây là không chính xác.
P/s ở đây không liên quan gì đến chuyện giàu nghèo của từng cá nhân.
Bác kiếm được bài báo để dẫn chứng hay thật. Ai mà để ý vấn đề này thì sẽ thấy mức đầu tư này nó "khiêm tốn" thế nào.