O.S.P.D
24/9/04
2.334
19
38
Hồ Chí Minh
Chả là cách đây hơn 2 tuần, em có được cái hân hạnh tháp tùng bà cả nhà em qua UK chơi vài ngày, nên em cũng bắt chước bác PMC làm cái tập ảnh phóng sự những nơi mà em đã đến để mời các bác vừa nhâm nhi cafe vừa xem cái nước Anh như thế nào. Em sẽ chia tập ảnh của em theo thành từng chủ đề là những nơi mà em đã đến. Mời các bác xem.

Phần 1: Đi xem bóng đá ở sân Theater of Dreams của MU & thăm quan sân Emirates của Arsenal.

1. Kiếm vé xem bóng đá (các bác cho em dài dòng 1 tí để em có thể kể cho các bác nghe em kiếm vé xem bóng đá giá tốt, với chỗ ngồi tốt thế nào, vì ngay cả dân đang sống ở UK nhiều người cũng ngạc nhiên vì em kiếm được vé xem bóng đá của MU với giá gần như là chính thức :D)

Khi nhận được lệnh của bà xã là phải tháp tùng bà í qua Anh vài ngày, em đã nghĩ là quyết chí phải xem được 1 trận đá bóng ở bên đấy, mà phải là của MU, đội mà em đã yêu thích từ lâu. Thực hiện ý định này em đã âm thầm lên in tẹc nét xem lịch và tìm kiếm vé. May quá đúng dịp em qua 26/10 đến 6/11, MU sẽ đá 1 trận tại sân nhà với Middlesborough vào ngày 27/10 thế là tốt rồi, nhưng kiếm vé quả là rất khó, phần vì vé bán trên mạng rất đắt, phần vì ở các CLB nổi tiếng bên đó rất ít khi bán vé ra ngoài dân chúng, chỉ có thành viên thì mới có cơ hội này, còn không thì phải mua vé theo dạng package bao gồm cả khách sạn & ăn uống, mà dạng này thì tương đối ê răng, khoảng 350 bảng/ package cho 2 người bao gồm vé và 1 đêm khách sạn (hình như có thêm được 1 bữa tối nữa thì phải) mà vé thì chỉ được người ở góc sân, cho nên em quyết định không theo phương án này nữa mà theo phương án trở thành hội viên vì em đã kiếm ra được 1 website bán vé kẻ cho fan của MU với điều kiện phải là One United Member có đóng phí hàng năm của MU. Sau 1 hồi đăng ký hơi nhiêu khê, kể cả phải gọi điện thoại qua MU club, vì chẳng hiểu tại sao trên website của MU không tài nào đăng ký thành member đóng phí được, chỉ làm e-member được thôi, mà e-member thì....không được mua vé :(. Cuối cùng thì em đã trở thành One United Member với phí tổng cộng là 33 bảng (28 bảng tiền phí 1 mùa & 5 bảng tiền phí trẻ tiền bằng thẻ). Sau 3 tuần thì em nhận được 1 gói hàng của MU gửi về VN. Gói hàng này bao gồm những thứ sau:

Gói hàng nhìn bên ngoài
UK - Đất nước có cuộc sống đắt đỏ vào hàng nhất thế giới

Thư của Sir Alex Ferguson

Đĩa DVD

Poster, year book & member guide

Bút, móc chìa khoá & huy hiệu của One United Member

Thẻ hội viên mùa 2007-2008

Sau khi có số thẻ hội viên em lên website www.manutd.viagogo.com là trang web trao đổi vé chính thức của MU để tiến hành mua vé, trận em đi coi thì còn chừng vài trăm vé, nhưng đa phần là vé lẻ, giá thì bằng giá mà MU bán ra cho thành viên rẻ nhất khoảng 20 bảng (ngồi trên cao, ở góc) và đắt nhất là 44 bảng (ngồi giữa sân), giá này còn phải cộng thêm 11 bảng tiền phí nữa, cuối cùng em quyết định múc luôn vé cao nhất để ngồi xem cho sướng (cho đến khi vào sân em mới thấy là mình hơi sai khi quyết định lấy vé loại này, em sẽ nói tại sao ở đoạn dưới), tuy nhiên lúc này em lại gặp phải 1 khó khăn khác là mỗi thành viên chỉ được mua 1 vé, thế này thì bà xã em giải quyết sao đây, chả nhẽ để bà í ở London 1 mình còn mình đi xuống Manchester để xem, nghe chừng không ổn lắm nhỉ ;):D. Sau vài ngày email qua lại, giải thích + năn nỉ để có trường hợp ngoại lệ cho mình, tuy nhiên họ không mảy may suy suyển, động đậy lòng trắc ẩn :D. Cuối cùng đành phải cắn răng đăng ký thêm cho bà xã trở thành One United Member để có thể mua được vé. Sau khi có số thẻ thành viên của bà xã em tiến hành mua vé, tuy nhiên không thể kiếm được vé cặp, chỉ có vé lẻ (vi đây là ticket exchange website mà) kiếm mãi mới được 2 chỗ cùng 1 số ghế ở 2 hàng ghế kế nhau, thế là tốt rồi nêm em múc luôn. Thế là giải quyết xong khâu vé, chỉ chờ ngày lên đường.

2. Đến The Theater of Dreams xem MU đá

Sau 1 ngày bay từ VN qua London (transit ở Paris) và 1 đêm nghỉ tại London, sáng ngày 27/10 em và bà xã đi tàu hoả từ London xuống Manchester, em quyết định chọn phương tiện tàu hoả mặc dù vé khá đắt, 59 bảng/ vé khứ hồi. Vài người đã ở Anh rồi thì khuyên nên đi xe Coach cho rẻ nhưng sẽ mất thời gian và sẽ hơi mệt. Máy bay thì cũng có và nhanh hơn, nhưng thời gian làm thủ tục cũng hơi lâu và hơn nữa vé thì rẻ nhưng nếu cộng thêm thuế vào thì cũng hơn trăm bảng. Nên em đi tàu cho lành. Vì em ở nhà bạn nên cách ga tàu hơn xa, đi mất khoảng 30-45' bằng Metro mới tới ga tàu hoả trung tâm để đi Manchester, mặc dù xuất phát từ nhà bạn từ sớm nhưng do lần đầu đi London nên không khỏi có những trục trặc nhất định, do đó đến ga Euston thì bị trễ chuyến tàu sớm, nên đành phải đón chuyến sau là chuyến chậm hơn vì dừng ở nhiều ga hơn, đến Manchester là gần 13h. Ga Euston rất đông đúc, đặc biệt có rất nhiều cổ động viên MU từ các nơi khác đổ về để đón chuyến tàu đi Manchester tại đây. Hệ thống bán vé tàu bên Anh rất hiện đại, bạn có thể mua vé tàu hoả, metro từ bất kỳ ga nào, đi bất cứ nơi đâu với giá vé như nhau, tất nhiên là phải cộng tiền từ ga mình xuất phát nữa :D.

Ga London Euston

Cảnh đồng cỏ với cừu dọc đường đi

Một fan của MU trên cùng chuyến tàu

Sau khi đến Manchester, em checkin vào khách sạn và chạy ra mua vé tàu đi đến sân MU luôn cho kịp, và điều không thể thiếu là mặc cái áo vào người và đội cái mũ của MU lên đầu,lúc này em mới mặc vì đã được dặn trước là chỉ nên mặc áo & mũ của MU trong vòng bán kính 1 cây từ sân MU, tuy nhiên như đã nói ở trên, ngay tại London em đã thấy rất nhiều fan của MU mặc áo của MU, cho nên đến ga Manchester em cũng mặc đồ MU vào (từ ga đến sân MU khoảng 5-6 cây), sau khi hỏi đường & mua được vé tàu em & bà xã mau xuống chỗ tàu đỗ cho kịp

Đứng mua vé

Trên sân ga

Tuy nhiên lúc này em mới nhớ là em quên béng cái tờ giấy xác nhận mua vé ở hotel, mà thiếu cái này thì không thể lấy vé, em chạy hộc tốc về khách sạn, may mà em đặt khách sạn ở gần ga nên cũng nhanh, lúc này đã là 13h45, mà theo hướng dẫn thì họ khuyên rằng nên lấy vé 1 tiếng trước giờ kick-off, em & bà xã quyết định đón taxi đi cho nhanh, vì đi tàu nghe nói mất khoảng 20-30'. Đi taxi thì chỉ khoảng 10', tốn hết 10 bảng :(. Taxi chỉ thả mình ở gần sân thôi, phải đi bộ chừng gần 1 cây nữa mới vào tới sân

Muộn nhưng vẫn phải tranh thủ chụp ở đừơng Sir Matt Busby dẫn vào sân cái đã :D

Con đường này chỉ dành cho người đi bộ vào ngày diễn ra trận đấu, và rất đông đúc, các fan MU đều tập trung ở đây vài tiếng trước khi trận đấu bắt đầu để làm vài ly bia cho khí thế. Rất đông đảo cảnh sát đi bộ cũng như cưỡi ngựa để đề phòng những fan quá khích :D, rất tiếc là em đến sân hơi muộn nên không kịp hưởng cái không khí rất là nhộn nhịp này, vì phải tranh thủ đi lấy vé ngay không thì không kịp, đến phòng member & ticket của MU thì thấy 1 hàng người rất dài đang chờ lần lượt vào lấy vé

Em phải đứng chờ gần 30' thì mới vào được cái nhà để lấy vé, vào trong nhà mất thêm 20' nữa, lúc này thì trận đấu đã diễn ra, và MU nhanh chóng ghi bàn đầu tiên ở vài phút đầu, các fan của MU đứng trong phòng xem tivi thấy thế ồ liên tiếc rẻ vì không được chứng kiến pha ghi bàn đầu tiên này. Sau em còn rất đông người mà em đoán đến lúc họ lấy được vé thì có lẽ đã gần hết hiệp 1. Cuối cùng đã đến lượt lấy vé, thủ tục rất nhanh chỉ vài phút, đưa họ thẻ thành viên & cái email xác nhận đặt chỗ là họ in ngay vé ra. Cầm cái vé trong tay, 2 vợ chồng chạy nhanh đến cửa vào, nhưng cũng phải làm 1 kiểu ảnh trước khi vào sân cái đã :D

Tại cửa vào khán đài North Stand Tier 1 Upper (như khán đài B ở các sân tại VN) với tấm vé trên tay

Vào tới chỗ ngồi thì trận đấu đã diễn ra được khoảng 15' và tỉ số đang là 1-1, tiếc ve.

Vài pha bóng diễn ra trong trận

Khu vực cổ động viên đội khách, cũng rất náo nhiệt vì Middles đã gỡ hoà

Phút 32, Nani chuyền bóng cho Rooney ghi bàn nâng tỉ số lên 2-1. sau pha bóng này tên của Rooney vang lên trên khắp các khán đài. Tiếng hô Ru Nêy, Ru Nêy, Ru Nêy ....liên tục cả sân trong vài phút

Vài pha bóng khác
Ronaldo đang gọi bóng

Rooney đang tranh bóng trên không

Oshea đang chuẩn bị ném biên

Ronaldo đang sút phạt

Tỉ số được giữ nguyên cho đến hết hiệp 1. Giờ nghỉ giải lao tranh thủ đi mua đồ ăn & uống vì từ trưa không có gì vào bụng cả, bà xã mua 1 cái bánh pie nhân thịt + chai nước ngọt, mất khoảng 5 bảng :(, đắt ve, mà đúng là báo nói không sai, đồ ăn của MU thì tệ nhất ở Premier League, ăn cái bánh pie dở tệ nhưng bẫn vào, chắc vì đói quá :D, tranh thủ làm mấy kiểu ảnh :D

Biểu tượng của MU: Red Devil ra khuấy động không khí

Vài cầu thủ dự bi khởi động

Khu vực fan MU với các banner

Hiệp 2 là hiệp của MU, tỉ số liên tục được nâng lên 3-1 & 4-1 là tỉ số cuối cùng, hiệp này mải xem quá nên em chụp ít hình :D

Sau trận đấu, được 1 cậu cũng là fan của MU mà em làm quen khi đứng chờ lấy vé hướng dẫn, em & bà xã chạy nhanh ra cửa mà các cầu thủ sẽ đi ra, hy vọng sẽ bắt tay hay xin được chữ ký của ai đó.

Rất đông đảo fan đã tập trung ở đây, từ em bé vài tuổi, đến người trung niên, các phục vụ của sân phải rất vất vả mới thiết lập được 1 hàng rào bằng sắt ngăn cách khu vực cửa ra, giọng nói của họ rất lịch sự nhưng đầy vẻ quyền uy đã đẩy được đám cổ động viên mà ai cũng đang cố gắng chen lên đầu ra xa khu vựa cửa ra, rất may mắn em đã chen được đứng ngay hàng đầu, còn vợ em thì không chen được nên phải đứng ngoài :D

Đứng khoảng 30' thì Giggs là người ra đầu tiên, tất cả các fan đều đồng thanh gọi tên anh và anh ngay lập tức tiến về các cổ động viên để ký tặng cho họ, các phục vụ sân đã chuẩn bị sẵn bút để cho anh ký. Rất tiếc lúc này máy ảnh của em lại hết pin, nên đành lấy điện thoại ra chụp nên ảnh không được rõ :(

Tiếp theo là đến thủ môn dự bị Kuszczak

Mỗi khi có 1 cầu thủ nào ra là cả đám đông lại đồng thanh hô vang tên cầu thủ đó, nhất là khi Rooney xuất hiện, tuy nhiên cậu ta chỉ ký cho vài người, đến cách em khoảng 1mét thì cậu í thôi & lên xe đi về mặc cả đám fan vẫn hô vang tên cậu :D.

Tranh thủ lúc đứng chờ, chụp vài kiểu ảnh xe của các cầu thủ, hầu hết là Audi (cũng phải thôi, được tài trợ mà :D) A6 & A8 (Giggs, Kuszczak), TT (Nani), Q7 (Rio Ferdinand), ngoài ra còn M6 & 645 (Andeson...), CL63 AMG (của Oshea), Bentley Continental (Ronaldo & Rooney)

Tiếp tục là Van der Sar, Nani, Anderson, Oshea rồi đến Ronaldo & Owen Hargreaves (may quá lúc này vợ em đứng sau nên lại chụp được hình, máy của bà í vẫn còn pin :D)

Ronaldo

Owen

Đến đây thì em mệt quá rồi nên đi về. Sau gần 2 tiếng đồng hồ chờ đợi dưới gió lạnh và sức ép từ phía sau do bị chen kết quả là lấy được chữ ký của 6 cầu thủ gồm: Giggs, Van der Sar, Kuszczak,Oshea, Ronaldo & Owen Hargreaves, cũng đáng công chờ đấy chứ các bác nhỉ

Đây chũ ký của các cầu thủ đấy đây

Em phải lấy 2 cái vé ra để đưa cho họ ký vì không chuẩn bị gì cả, còn đám fan đứng quanh em thì chuẩn bị kỹ lắm, nào lịch, áo, mũ, note book.....Nhưng thôi thế cũng được rồi các bác nhỉ :D

Làm tấm ảnh trước sân trước khi về

Em tạm dừng ở đây, buồn ngủ lắm rồi, mai sẽ tiếp các bác nhá :D

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"
RE: UK - Đất nước có cuộc sống đắt đỏ vào hàng nhất thế giới

Nể Bác Tịt quá , đúng là chơi lắm công phu ! Mê đá banh tới cỡ này là cùng tận rồi đó ! Ở Anh cái gì nhìn cũng cũ và ảm đạm , hàng hóa thì cục mịch và xấu so với Pháp Đức , thế mà cả châu Âu phải nể nang mới khiếp ! Chắc tại vì ....cổ động viên bóng đá

May mà tuần vừa rồi bác không sang Ý coi đá banh ...:D

Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46

ơ, hai vợ chồng đi, nhóc để nhà sao bác tịt ? thích nhỉ

Hạng B2
27/2/07
164
1
16

Nể bác tịt thật, đọc ký sự của bác em được biết thêm nhiều điều, Thanks.

Hạng D
6/4/04
1.879
4
38
51
OS-Pasteur

bái phục tịt đc...

chứ như OS đầy người đã từng sống ở UK lâu mà có đi xem AC đá được trận nào đâu... nhờ... hứa hứa [:-][:-][:-][:-][:-][:-]

Hạng D
27/2/06
4.993
4.410
143
47
Puma Far East
www.puma.com

Sợi dây "nản" bị đứt rồi hả bác Tịt. Bái phục

Last edited by a moderator:
Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46

chứ như OS đầy người đã từng sống ở UK lâu mà có đi xem AC đá được trận nào đâu... nhờ... hứa hứa

phải bác bắp tí hon nhà mình k, bờ men ơi, ke ke ...

TQA
Tập Lái
7/7/07
7
0
0

Trích đoạn: bman

bái phục tịt đc...

chứ như OS đầy người đã từng sống ở UK lâu mà có đi xem AC đá được trận nào đâu... nhờ... hứa hứa [:-][:-][:-][:-][:-][:-]

Bác nói chí phải. Ối người sống ở UK mà chẳng thấy nói gì cả...hà tiện kinh

Trích đoạn: TQA

Trích đoạn: bman

bái phục tịt đc...

Bác nói chí phải. Ối người sống ở UK mà chẳng thấy nói gì cả...hà tiện kinh

chuyện bình thường thôi bác ơi...cũng như dân Sài Gòn mấy khi đi Đầm Sen, Suối Tiên. Dân KC mấy khi đi tắm biển...

Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM

Bác Tịt à , nghe bác kể em mê lắm . Chuyến sau mà bà xã bác có đi nữa thì nhường xúât tháp tùng đó cho em nhé . Đừng quánh em chạy mất dép [8D]:D