Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Sau khi chia tay vợ đầu Lancer Gala 2.0, việc chọn lựa vợ 2 cũng phải mất cả tháng khi đắn đo giữa “thôn nữ” 2.4 và tiểu thư đài các là New C Class… sau thời gian suy nghĩ em đã quyết định chọn em Camry 2.4 vì “Nồi nào vung đó” … phù hợp với gia cảnh của em hơn.
[pagebreak]

Gia cảnh nghèo phải lấy em nhà quê nên cũng không dám tự cao đặt tên cho vợ 2 là Thiên Nga hay Vịt bầu trắng..… nếu bác nào có ví von thì cho em nó có cái tên là sáo sậu (BlackBird) cũng được, vì em nó cũng khá chăm chỉ và lanh lợi trong nhiệm vụ phụ giúp em bươn chải kiếm cơm hàng ngày …:D

Sau gần 8 tháng sử dụng, việc nuôi nấng em nó cũng không phải gánh nặng với tổng chi phí xăng trong thời gian qua là 28 triệu đồng tương đương 1.773 lít và mức tiêu hao trung bình 100km là 13.5 lít. Vì là sáo sậu nên việc bảo dưỡng cũng không tốn kém gì mấy,mỗi lần thay nhớt chỉ mất 220,000đ, cộng với các chi phí phát sinh khác cũng không quá 1,5 triệu đồng cho hơn nửa năm lăn bánh. Do thường xuyên kiếm ăn trong thành phố với đầy chiến hào và lô cốt, kẹt xe …..nên tiêu hao nhiêu liệu trung bình của em nó ở mức từ 13-15 lít/100km, lâu lâu được dịp về quê ngoại thì mức tiêu hao nhiên liệu giảm đáng kể từ 8.5-10 lít/100 km.

Điểm mạnh của xe có kích thước to lớn và rộng rãi, nên việc đi lại với gia đình & bạn bè khá thoải mái & tiện nghi. Nếu so với em hàng nhập khẩu thì hàng Liên Doanh hơn hẳn, điều hòa tự động, 2 vùng trước và sau, hệ thống cảm biến hỗ trợ đậu xe và cảnh báo va chạm, nội thất da …nói chung trang thiết bị được trang bị khá đầy đủ so với các mẫu Camry được lắp ráp tại VN trước đây.

Do vợ 2 em được cưới về ngay thời điểm nóng, nên việc nhà máy Toyota Việt Nam lắp ráp xe cũng khó tránh khỏi các sơ suất do phải tăng ca cho kịp tiến độ và nhu cầu thị trường. Bằng chứng là sau 2 tháng sử dụng, khi đưa em nó đến bác HP nâng cấp hệ thống âm thanh thì em phát hiện 2 con ốc ngay táp-pi cửa chưa được gắn, hèn gì lâu lâu qua các ổ gà hay gờ giảm tốc... thì em lại nghe tiếng kêu cọt kẹt nhỏ rất khó chịu…. Do không có bằng chứng gì để cãi với đại lý về vấn đề thiếu sót trên nên em phải đành ngậm ngùi mua 2 con ốc chính hãng với giá 7,000đ/con và phải chờ cả tháng mới có hàng. Hy vọng xe em chỉ có sơ xuất phần lỗi này… chứ máy móc mà thiếu ốc như thế thì ………:(

Ngoài sự cố thiếu ốc trên còn lại thì xem ra dịch vụ chăm sóc & bảo dưỡng xe của Toyota khá tốt. Hàng tháng em đều nhận được điện thoại của bên đại lý An Thành hỏi thăm về tình hình xe của em và nhắc nhở mang vợ 2 đến kiểm tra xe định kỳ.

Cảm giác lái xe thì sao? Với động cơ 2AZ 4 xilanh VVTi 2.4L được gắn lên thân xe có tự trọng gần 1.5 tấn, vận hành của em nó được đánh giá ở mức trung bình khá, xe tăng tốc không nhanh ở chế độ tự động D nhưng vận hành khá êm ái ngay cả khi đạt tốc độ 130-150km/h. Cảm giác những ngày đầu sau khi lấy xe hơi khó chịu do hệ thống treo khá “dịu” nên xe có cảm giá khá bồng bềnh khi vượt qua những đoạn đường gồ ghề - và đây cũng là một trong các đặc tính cố hữu của dòng Camry từ trước tới nay. Tuy nhiên sau khi làm quen được thì bạn lại có cảm giác nhè nhàng và an toàn khi xe vận hành ở tốc độ cao.

Việc tiêu hao nhiên liệu ít hay nhiều cũng tùy thuôc vào sự vận hành của người lái, nếu chỉ dùng chế độ tự động D thì xe tốn khá nhiều nhiên liệu, nhưng nếu chuyển qua chế độ Sport, việc bạn chủ động điều tiết vận hành cấp số dựa trên vận tốc xe đang chạy như cách bạn từng lái ở số sàn thì mức tiêu hao nhiên liệu sẽ giảm đáng kể từ 10-20%. Ví dụ ở đường xa lộ, nếu để chế độ D thì mức tiêu hao nhiên liệu trung bình sẽ là 10-11 lít/100km, tuy nhiên với chế độ S thì mức tiêu hao nhiêu liệu sẽ ở mức 8.5-9.5 lít/100 km. Ngoài ra khi vận hành ở chế độ Sport, bạn sẽ không cảm giác buồn ngủ cho những chuyến đi xa …

Sau gần 8 tháng sử dụng thì vợ 2 em không gặp bất kỳ sự cố hay trục trặc nào khác, có cảm giác an tâm thật sự khi cùng vợ 2 vi vu các nẻo đường xa. Có lẽ cũng giống như vài bác trên OS, chúng ta thường không hài lòng về phong cách kinh doanh của Toyota Việt Nam, tuy nhiên điều chúng ta không thể phủ nhận là chất lượng & độ bền và sự tin cậy khá cao, các trục trặc hay sự cố hình như rất ít khi xảy ra ở các dòng xe Toyota.

Có thể các bác am hiểu về xe sẽ không chọn lựa nhãn hiệu Toyota khi cưới vợ Hai, nhưng khi có người quen hay bạn bè cần tư vấn khi mua xe … .thì chắc các bác cũng giống như em… thôi thì cứ chọn Toyota “cho nó lành” :D.

Last edited by a moderator:
Hạng C
9/8/05
718
98
28
Sai gòn
RE: Vài cảm nhận Camry 2.4 “bình dân” qua gần 8 tháng sử dụng!

"Trai tài, gái sắc, xe đẹp" là 6 chữ vàng được vua ban cho gia đình bác Lơ :)

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com

"Trai tài, gái sắc, xe đẹp" là 6 chữ vàng được vua ban cho gia đình bác Lơ

Bác nói thế em ngại lém... dân nông thôn cùng em gái quê mùa đâu dám nhận chữ Vàng... :D.. Chỉ mong vợ 2 kế tiếp là Vàng ...Anh khi thoát khỏi kiếp con nhà nghèo mà thôi :D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Vợ con nhà thường dân nhưng mà giữ được vợ trong mọi hoàn cảnh thì còn hạnh phúc bằng ngàn lần vợ cao sang bóng lộn , nhưng chỉ chờ ta sụp chứng khoán hay lỗ nền nhà là phóng vào tay thằng khác ! Vợ thế khác gì Cave ...:D
Xe bác lơ Tây còn chạy ầm ầm , khiêm tốn quá thế :)

Hạng D
29/10/07
2.005
9.311
113
HCM
www.bsdinsight.com

he he, xe này của bác ah. Hôm trước đi trên đường chở thằng ku nhà em, nó bảo: xe này giống xe ba, nhưng sao có cái gì dán phía sau thế? - cho nên em nhớ chiếc này.

(xe bác sạch thật, và đẹp nữa)

Hạng B2
12/3/07
153
0
16

Ơ, em tưởng Tiểu thư đài các là vợ 3 tiếp theo của bác chứ ?!?[8|]

Hạng D
26/12/07
1.176
12
38
41
somewhere

ơ thế bác Lơ không che biển số đi àh, em biết xe bác rồi, hôm nào bác mà banned nick em là chít:D:D:D

Hạng D
27/10/04
1.533
50
48
TP Bac Ho

xe bác Lơ này chăm kỹ ghê bóng lưỡng lại co logo Autokingdom nữa cứ:D xe để nguyên ban vậy chạy cung có cái đẹp riêng cua nó a Hãi nhỉ:D xe này ma a kêu la tầm thường là hơi khiêm tốn wa a ơi:)

Hạng D
28/4/06
3.334
19
0
39
AG

Khem rì mà bác Hải bảo là bờ lát bớt vậy mấy em altis không biết gọi là bớt gì:D