Bác chọn phương án nào?

• Dừng xe lại và cứu người bị nạn ngay.

Bình chọn: 15 19,2%
  • Dừng xe lại, lấy điện thoại ra gọi 115, 113 rồi zọt.

Bình chọn: 45 57,7%
  • Không dừng xe, không quan tâm, zọt thẳng.

Bình chọn: 18 23,1%

• Total voters
    78
Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Hiện nay, vấn đề có nên cứu người bị nạn trên đường hay không đang rất được các cộng đồng mạng quan tâm, nhất là trên VNE.
Có 2 ý kiến trái chiều. Cứu ngay không quan tâm đến bị phiền hà hoặc không cứu vì sợ bị phiền hà.
Tuy nhiên, chưa có thăm dò tỷ lệ này như thế nào.
Như các bác OSer, là những người thường xuyên trên đường thiên lý rất hay gặp người bị tai nạn, e thú thiệt là thường không xuống xe cứu họ mà hay gọi 113 và 115, vì họ là cơ quan chức năng chuyên ngành, có trách nhiệm phải thực hiện nhiệm vụ này và có hưởng lương, bồi dưỡng từ ngân sách, tức từ tiền thuế đóng góp của người dân. Họ phải có trách nhiệm mau chóng đến hiện trường để giải quyết.
Mở thớt này nhằm thăm dò tỉ lệ cách ứng xử khi gặp người bị nạn như thế nào? Xin các bác đóng góp.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
25/12/14
234
293
63
Quan niệm của em là "người nào việc đó", mình ko có chuyên môn sớ rớ còn gây họa nữa, chưa kể làm ơn mắc oán bị dân ở đó hiểu lầm hội đồng thì khổ.
Ai trách thì em chịu chứ ở nước ngoài người ta cũng thế xuống xe quan sát có làm đc gì thì làm, ko thì gọi 911 xong zọt

Hạng B2
22/12/11
145
77
28
SG
Theo em, tốt nhất là để người dân ở đó giúp người bị nạn.
Chỉ dừng lại xa xa coi có phải người quen của mình không, xong rồi đi.
Gọi 113/114/115 gì cũng không ổn, nạn nhân chết mà không có ai chịu trách nhiệm thì họ truy ngược ra số đt, cũng ko thoát được rắc rối !

Hạng B2
13/12/14
170
170
43
52
Quan niệm của em là "người nào việc đó", mình ko có chuyên môn sớ rớ còn gây họa nữa, chưa kể làm ơn mắc oán bị dân ở đó hiểu lầm hội đồng thì khổ.
Ai trách thì em chịu chứ ở nước ngoài người ta cũng thế xuống xe quan sát có làm đc gì thì làm, ko thì gọi 911 xong zọt
Về tinh thần chung thống nhất với Bác, tuy nhiên trong thực tế từng trường hợp cụ thể phải có ứng xử phù hợp, ví dụ trường hợp cách đây 2-3 năm xe chở vợ chồng bác sĩ ở mộc hoá , Long An rơi xuống mương nước, nếu một số xe không vô cảm bỏ đi mà hổ trợ cứu giúp kịp thời thì có thể cứu giúp một số mạng người. Còn một số trường hợp khac đã coa người thì mình đưng lại cứu chỉ gây kẹt xe thêm