Vấn đề nhả côn số sàn | Kinh Nghiệm Cho Người Mới Lái Xe

1. Kanevn1980

Kanevn1980 Tập Lái

Em lấy bằng 3 tháng chạy AT thì ok chuyển qua MT thì tắt máy thường xuyên,mặc dù nhã côn rất chậm và nhẹ,thường bùng binh và quay đầu,em có khắc phục là vừa nhã côn 1/3 thì mồi xíu ga,nhưng cũng tắt vì em không dám mồi nhiều.Anh nào có kinh nghiệm vấn đề này chia sẽ em với ạ
    Vãi mod thích bài này.
  2. VNET

VNET Hạng D

Nhả côn không cần thật chậm mà chỉ cần có cảm giác khi nào côn bắt đầu bám thôi. Mới đầu chưa quen có thể gác tay phải lên cần số, nhả côn tới lúc thấy cần số hơi rung là côn bắt đầu bám. Muốn depart tốt thì nhả côn tới lúc xe vừa nhúc nhích, giữ yên chân côn tại vị trí đó đợi xe lăn bánh chầm chậm 1 vài giây cho có trớn rồi sau đó cùng lúc nhả hết côn và mớm nhẹ ga là khỏi lo tắt máy.
    Vãi mod thích bài này.
  3. Kanevn1980

Kanevn1980 Tập Lái

em hay bị nhất là quay đầu với vòng xoay cứ kẹt em nhấn phanh thì lại tắt cái đó là do chưa cắt hết côn hay là sao anh ạ?
  4. VNET

VNET Hạng D

Vậy là chưa cắt hết côn rồi. Chạy chậm thì côn trước thắng sau, chạy nhanh thì ngược lại
    Ntd_vietCangnn thích bài viết này.
  5. ms-jolie-2005

ms-jolie-2005 Hạng B2

Em nghĩ là tập vài bữa phải quen chứ, lính mới như em cũng chỉ vài lần thôi, quen xe là vận hành đc chứ
    do-thanh thích bài này.
  6. Caption.nemo

Caption.nemo Hạng B2

Đi số sàn là sợ nhất vào chỗ bùng binh và chỗ kẹt xe fai chạy châm cho những lái mới hí hí
  7. vt2phuc

vt2phuc Tập Lái

Em đi theo cảm giác. Dù lâu lâu mới động đến xe. Còn chân côn thì bác chú ý phải cắt hết côn. Chỉnh lại ghế ngồi nếu ko cắt được hết côn. Nhiều bác đi AT nên ko để ý lắm tới tư thế vị trí ngồi. Còn đi MT các bác phải đảm bảo chân trái phải thoải mái khi cắt côn, tránh bị với chân hay gập chân quá. Còn khi cắt côn thì nhớ "cắt nhanh, nhả từ từ" với người chưa quen (Người quen xe họ cắt nhanh, nhả cũng nhanh đến đúng điểm bám côn, sau đó mới từ từ nhả hết côn ra), lúc đến điểm bám côn thì mồi thêm tí ga. Chả lo chết máy. Còn bác không dám nhồi ga mạnh tí thì bác nhớ là bác vẫn đang giữ chân côn, có gì lại đạp mạnh cắt côn phát là vẫn kiểm soát được tốc độ xe.
    rockmanCaption.nemo thích bài viết này.
  8. Tân Thế Giới

Tân Thế Giới Hạng B1

Theo em cũng mới vừa lấy bằng lái xong .... cứ nhả côn tới lúc xe vừa rung giữ im rồi nhồi ga vô là xe đi à .... khi nó muốn tắt máy thì lại dậm hết côn , sẽ ko bị tắt máy đâu bác e từ lúc học cho tới lúc thi lấy bằng đến giờ ko lần nào chết máy .
  9. foreveryoung123

foreveryoung123 Hạng B2

Các bác về số rồi nhả côn từ từ cho e nó qua bùng binh hoặc ngã ba, chứ để số cũ sẽ yếu máy là tắt ngay thôi.
  10. baka

baka Hạng B1

Có thể do bác chưa đạp hết chân côn, ngày trước khi chưa quen, mình hay chỉnh ghế sát vô lăng một chút để dễ đạp hết côn. Khi quen rồi hay dùng mũi chân, do mình thích để ghế xa. Nếu chân bác hơi ngắn nên mua một miếng đệm chân côn.